Cách bẫy khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi DÂN KO CHUYÊN, 28/12/10.

1. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Các bác cho hỏi là bẫy khuyên thì nên đi giờ nào, thời tiết ra sao, cách treo lồng như thế nào...??? ah. Quê em dạo này có khuyên về nên muốn bẫy vài chú nhưng ko biết cách làm thế nào cho tụi nó rơi vào tay mình cả.

vinhhan thích bài này.
  2. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    + Đi mua cái lồng bẫy và nhốt một em khuyên đã biết kêu là được.
    + Tất nhiên đối với chim cò thì cứ trời nắng ráo, ấm áp là chim bay đến nhiều
    + Treo lên cây cao , tránh xa chỗ người đi lại
    + Cho ít hoa quả vào mấy ngăn bẫy, cài bẫy vào
    + Nếu treo ở cây vườn nhà mình thì gần chiều tối ra thu hoạch
    + Nếu treo ở cây ko phải nhà mình thì chịu khó ngồi đó mà chờ, ko là "bốc hơi" đấy

DÂN KO CHUYÊN and vinhhan like this.
  3. DÂN KO CHUYÊN

Thích đã nhận:
    40
    Cảm ơn bác, nhưng em cần chi tiết hơn kia. Cái bác nói thì ai cũng biết mà hehe...

4. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Chi tiết nữa cơ à , bó tay bác
    Bổ sung bằng mực đỏ :
    + Đi mua cái lồng bẫy và nhốt một em khuyên đã biết kêu là được.
    - 35k cái lồng bẫy, 4 ngăn, thả 1 con vào làm chim mồi, cho thức ăn nước uống
    + Tất nhiên đối với chim cò thì cứ trời nắng ráo, ấm áp là chim bay đến nhiều
    - 8h đến 15 h, treo dưới tán cây có bóng mát, nhưng phải thuận đường cho chim bay , ko phải cho vào bụi rậm
    + Treo lên cây cao , tránh xa chỗ người đi lại
    - Có thể trèo lên đến đâu thì treo ở đó.
    + Cho ít hoa quả vào mấy ngăn bẫy, cài bẫy vào
    - Chuối tây cắt dọc cho vào bốn ngăn, đừng để dưới cái cầu thì nó ko sập được
    + Nếu treo ở cây vườn nhà mình thì gần chiều tối ra thu hoạch
    - Treo vườn nhà thì về mà đi ngủ, đứng đó làm gì, chim nó sợ
    + Nếu treo ở cây ko phải nhà mình thì chịu khó ngồi đó mà chờ, ko là "bốc hơi" đấy[/QUOTE]
    - Không trông để thằng khác nó ra lấy cả lồng lẫn " thành quả " à

Chỉ cần đó thôi là đã bầy được rồi. Nếu đã biết ở khu vực đó có khuyên đến. Khuyên là loài chim dễ bẫy nhất. Nếu bác chưa hiểu nữa thì em chịu

twanjung, DÂN KO CHUYÊN and vinhhan like this.
  5. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    khuyên là dễ vẫy nhất đấy. kiếm cái lồng bẫy chơi hẳn loại 4 ngăn vào thả vào 4 ngăn 1 ít cà chua cho có màu đỏ bên dưới để con chim mồi nữa là ngon. ở quê mình hay treo lên ngọn cây hoa hòe. treo lên đấy xong vào nhà nằm chờ kết quả. thỉnh thoảng đảo qua đảo lại tý cho khí thế thêm nữa là thời tiết nắng đẹp chứ mưa phùn âm u chả khuyên nào nó thèm đi kiếm mồi đâu :D
    chúc bạn thành công

Last edited: 1/1/11
    DÂN KO CHUYÊN thích bài này.
  6. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Em thấy bẫy khuyên mùa này dễ lắm mà. Em treo lồng lên và bật file khuyên líu lên vứt điện thoại vào trong. Thế là làm 4 em khuyên sổng. Vứt vào lồng phát ăn cám với sâu luôn, :d

7. DÂN KO CHUYÊN

Thích đã nhận:
    40
    @hufahp: bác chi tiết thế em cũng sợ thật..hihi. Cảm ơn bác nhiều.
    Em mua cái lồng bẫy đến 60k. Nó nhỏ hơn lồng bẫy chào mào nhưng tiền thì đắt hơn ..hic.. Lồng bẫy 6 ngăn là sao vậy các bác. Bác nào có thể cho em cái hình của loại lồng bẫy này được ko ah. Em công nhận khuyên cũng dễ bẫy thật. Cho 1 chú khuyên vào lồng cho có + mấy mẫu chuối-->thu hoạch. Nhưng hình như là khuyên em bẫy toàn là mái hay sao ấy. Bẫy về cho vào lồng nhưng em ko thấy tụi nó mở miênhj gì cả. Nhưng mà em vẫn nghe tiếng của tụi nó. Như vậy là sao hả mấy bác???

8. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác này nói như thật ấy, nó kêu nhanh bác ko chú ý làm sao mà nhìn thấy nó mở mồm
    Bẫy K mùa đông ở HN sướng lắm, chỉ cần có địa điểm K hay đến kiếm ăn, làm cái lồng tre 4 ngăn, thêm ít cà chua cả chuối nữa
    Kiếm quán nc nào cạnh đấy, ngồi làm cốc trà nóng, hút xong điếu thuốc là ra thu hoạch chim thôi =)

9. DÂN KO CHUYÊN

Thích đã nhận:
    40
    Hic.. Thật đó bác ơi. Ko đùa đâu. Em nhìn nó kỹ lắm mà. Mỗi lần nó kêu chỉ là phập phồng trong cổ họng thôi chứ ko có mở mõ. Bây h em đang lo tụi nó là mái đây..

10. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn ở Đà Nẵng thì thường thường chỉ có loại lồng bẫy cụp, còn loại lồng bẫy cữa thì chỉ dân bắc là nhiều nhất, bạn có thể vào toppic ( Bẫy khuyên ở bãi An Dương ven sông Hông) vào đó bạn sẽ thấy kiểu lồng bẫy 2 cửa đặc trưng, còn 6 cửa thì lồng to hơn và ngăn sập bé hơn

11. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    chủ thớt mới tham gia mà cũng viết được nhiều bài đấy nhỉ :) ... spam tí ^^