Cách bố trí quạt luồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi pumpeo, 16/11/11.

1. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo như kinh nghiệm các bác chỉ bảo thì em để quạt luồng ở phía trên nhưng em thấy có vẻ như nó ko thổi được bẩn ở dưới đáy, hoặc lúc em nào ị thì nó cứ rơi xuống dưới chứ ko được thổi vào lọc. Các bác chỉ giúp em cách bố trí sao cho hợp lý ạ, em cảm ơn

2. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Chắc là thiếu quạt hoặc quạt của bạn ko đủ công suất, có thể để ở mức gần giữa hoặc 2/3 độ cao của bể, nếu quạt mà thổi xuống đáy thì bụi mù cá phải đeo khẩu trang :)

3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Theo e với nước mặn thì ko cần quan tâm quá về vấn đề có lọc được cái cá ị ra mà có thể nhìn thấy , mà cái chính là chất mà cái đó thải ra - NH3 . Quạt luồng ở nước mặn công dụng chính là tạo dòng chảy giúp bộ lọc vi sinh hoạt động hiệu quả, giúp san hô lấy thức ăn và phát triển, và nhất là tăng cường O2, giải phóng N2

4. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo mình nghĩ thì quạt luồng cũng giống như bro beggar nói đó, chủ yếu là tạo luồng thôi. Còn làm sao mà ta có thể xử lý hết được những gì cá bài tiết ra chứ. Nó bài tiết ra bên ngoài ta còn thấy, chứ nó chui vào hốc đá thì sao. Chẳng lẽ cứ xoay quạt theo chiều bài tiết của chúng.
    Với lại theo thiển ý của minhg thì những gì chúng bài tiết ra, về lâu dài, cũng tan trong nước, những gì còn lại cũng là những cái thấy được, mà trong khi, cái khó của chơi nước mặn là quản lý những gì ta không quan sat được bằng mắt. Cho nên có theo dõi những cái đó, thì cũng chỉ là một phần mà thôi.
    Chủ yếu của quạt tạo luồng vẫn chỉ là tạo luồng mà thôi. Cái tác dụng của luồng nước trong hồ đem lại mới là cái quan trọng nhất.

5. pumpeo

pumpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Vâng, các bros nói đúng nhưng em nghĩ cũng phải đủ mạnh và đúng hướng chứ ạ, hihihi

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Đủ mạnh và đúng hướng hay ko thì san hô sẽ là người quyết định , còn đây là 1 ví dụ cách để

E cũng theo như cái bên dưới, 2 cái 2 bên thổi chéo từ sau ra kính trước theo hướng đối nhau để tạo dòng chảy xoáy

7. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    hướng dòng chảy thứ 2 rất tốt nếu như bạn để nơi nước xuống sump ở giữa mà đa số ở vn những ng làm hồ toàn cho bên trái hoặc phải nếu bạn cho 2 luồng đối nhau thì theo ý kiến của mình tai hồ mình cũng bị thế là nước trong hồ sẽ bị bụi vì chất dơ ko tràn xuống dc sump nó bay vòng vòng trong hồ thôi cách tốt theo mình nghĩ thì bạn cho máy tao luồng cách mặt nước 5cm và đặt tất cả máy luồng đối diện với chỗ nước xuống sump 1 thời gian sau bạn sẽ thấy dc hiệu qua nc rất trong mà luồng trong hồ có thể đi hết vòng hồ( đây là ý kiến cho của mình cho hồ có sump đặt bên trái hoặcc bên phải hồ )

Last edited: 17/11/11