cách bứng thông từ rừng

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi PHUOC THIEN, 18/4/08.

1. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    xin hỏi cách bứng cây thông từ rừng về nhà. mong các bác giúp đỡ.thank!

2. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cái này thì mình không có kinh nghiệm
    chắc phải nhờ bác nào rành chỉ mới được
    sory ha!

3. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Đầu tiên bạn cắt gốc cây cách mặt đất khoảng 2m, rồi đào 1 hình vành khăn, tùy vào cây lớn nhỏ mà đào từ 80 cm -> 1,5 m, chặt đứt rễ cái, sau đó lấy đất xốp & mùn lấp lại. khoảng 3 tuần -> 1 tháng sau, đào tiếp 1 hình vành khăn còn lại, lấy bao gai cuốn xung quanh gốc cây, bó lại cho khỏi rơi đất -> rước nàng về dinh.
    Đây là cách mình áp dụng để đưa 1 cây từ vườn vào chậu; còn bứng cây từ rừng thì mình không hoan nghênh lắm, "hãy bảo vệ rừng, rừng sẽ bảo vệ chúng ta"

4. lahantung

lahantung Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của em thì ko cần phải đánh cẩn thận quá thế đâu, Bác chỉ cần đánh đúng mùa lá đc mà, khoảng đầu tháng 9 Al bắt đầu đánh cây, đánh bầu vừa đủ theo chiều cao của cây để khênh cho nhẹ, cắt tỉa lá thật cẩn thận, chú ý la phải để một ít lá để cây quang hợp, đai bầu cẩn thận, đem về nhà trồng vào trậu luôn, che nắng , quấn vải vào thân cây, hàng ngày dưỡng ẩm trên thân, riêng phần bầu ko nên tưới nhiều nước, chỉ cần đủ độ ẩm là đc. trên đay la kinh nghiệm nhỏ của em để bác tham khảo, chúc bác thành công .

5. lahantung

lahantung Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi làm ơn cho em hỏi mùa nào thì đánh đc mít, em muốn có một cây mít trồng ở nhà mà ko bít đánh vào mùa nào, mong có bác nào giúp dỡ, em xin chân thành cảm ơn. và hậu tạ

6. lahantung

lahantung Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác ơi làm ơn cho em hỏi mùa nào thì đánh đc mít, em muốn có một cây mít trồng ở nhà mà ko bít đánh vào mùa nào, mong có bác nào giúp dỡ, em xin chân thành cảm ơn. và hậu tạ.

7. ChuSaChuong

ChuSaChuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Nói chung cây cối vạn vật sinh trưởng mạnh và đơm hoa vào mùa xuân, kết trái vào mùa hạ, tàn vào mùa thu, nghỉ hồi sức vào mùa đông, vậy các bác cứ đánh vào cuối đông đầu xuân cho tới giữa mùa hạ là được. Còn mít thì rất dễ sống, bác nhớ bôi thuốc (sulfat đồng) vào mấy vết cắt (cành & rễ) nhé.

8. RONGDAT

RONGDAT Member

Thích đã nhận:
    1
    vào mừa mưa thì dễ đánh mít đem qua chỗ khác trồng nhất bạn ah