Cách cắm bẫy gà bằng hình ảnh

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi minhhai_kh, 5/5/12.

1. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    mới chụp mấy tấm hình cách cắm bẫy gà cho anh em nào chưa biết xem nhé
    cách cắm bẫy hình vòng tròn xung quanh gà mồi.
    chú ý mội đầu của bẫy phải buộc vào gốc cây ko thì gà rừng dính kéo bẫy đi mất
    cách thu bẫy: khi xếp bẫy ta nên tách bẫy là 2 phần , chân cắm và dây dù . thu như vậy khi cắm rất nhanh ko bị rối.
    thu như này khi cắm lâu hơn vì hay bị rối
    có thể đặt thêm vài bộ bẫy phía ngoài dự phòng gà rừng về ko đá, mà chỉ đi phía ngoài cũng dính, cách cắm bẫy phía ngoài tương tự như cắm bẫy xung quanh con gà mồi, nhưng ta đặt theo đường thẳng cách gà mồi 2 m.

Last edited by a moderator: 5/5/12
    thinhlc, nonick bl, nobitui and 14 others like this.
  2. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    nhờ anh minhhai_kh có thể cho em xem một bức ảnh một cái dò chi tiết để e học làm thử, do chỗ em ở xa quá nên không mua được dò

3. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    nhìn hình cũng có thể làm được, nhưng làm thì công phu lắm, phải hàn khoen tròn, mua 2 loại dây dù, dây cáp, cách quấn cáp, cách kết dây dù...

hoangthu thích bài này.
  4. hoangthu

Thích đã nhận:
    22
    nhờ anh giúp, em xem trên mạng dò của anh em toàn cả bộ, nhìn không được rõ

5. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    để mai chụp anh xem nhé, giờ muộn rồi anh thông cảm nhé

hoangthu thích bài này.
  6. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Dò của anh thì cọng thép có độ dài bao nhiêu anh? Nhìn bộ dò của anh thế cho em hỏi nếu cắm dò đón gà đi bình thường có dính bẩy ko anh?

7. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    cọng cáp đó bạn, dài 23cm. gà đi qua bẫy là dính. dò này mới nên nhìn nó sáng, khi bẫy sơn lại màu nâu cho gà ko phát hiện ra bẫy.

8. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Theo tôi nghĩ cách cắm bẫy này không đúng, cắm vòng tròn dành cho giò đá thì không có vấn đề gì nhưng phạm vi vòng tròn quá nhỏ, gà mồi anh buộc sát cây cọc như thế là phi khoa học, có thể mục đích của anh chỉ đơn giản là giúp anh em mới chơi là biết cách cắm bẩy & anh kèm theo hình ảnh cho ae dễ hiểu là rất đáng quý. Nhưng hình ảnh anh đưa lên sẽ hại chết gà mồi của những anh em mới chơi chưa có kinh nghiệm nếu như họ bắt chước y như hình ảnh anh đưa lên mà thực hiện. Đề nghị anh Hải nên cẩn thận khi dẫn chứng = hình ảnh.

Last edited: 5/5/12
    cuongero, Hòa Bình, xanugl and 6 others like this.
  9. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239
    Bác lahan nói rất đúng,nếu có minh họa thì chụp hình thực tế cho ae xem luôn,để vầy nhiều người mới chơi hiểu lầm,với lại cắm dò cũng không cần buôc dây đâu,mình chơi mười mấy năm rồi mà chưa thấy e gà nào nhổ được 20 chân dò lên cả,nhiều khi do buộc chặt quá e nó dính sát chỗ buộc giật mạnh quá có thể làm đứt giò

10. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác chắc là nhiều tuổi lắm rồi hay sao mà chơi gà mười mấy năm vậy?quả là cao thủ nhưng bác nói gà ko nhổ được 20 chân giò là sai lầm lớn. Tùy vào địa hình cắm giò, nếu địa hình đất sét thì ko nói, nhiều nơi đất mềm hoặc cứng quá thì chân cắm giò sẽ ko chắc đâu. Tốt nhất là cột giò vào nơi nào đó cho chắc, có nhiều ae trên diễn đàn bị gà lôi mất luôn giò rồi đó.

---------- Post added at 08:16 AM ---------- Previous post was at 08:09 AM ----------

Bác hướng dẫn cách cắm giò thế này thì hại chết mấy ae nào mới vào nghề, 1 bộ giò thì ko thể nào cắm hết 1 vòng được, gà mồi sẽ bị vướn giò là cái chắc. Thông thường khi bẩy gà thì chọn 1 gốc cây hoặc bụi cỏ để cắm gà mồi và chỉ cần 1 tay giò bảo vệ là được (1 nữa đường tròn) còn mấy tay giò khác cắm xung quanh. Nói thiệt bác Minhhai-kh chứ đừng hướng dẫn lung tung, hướng dẫn sao cho có khoa học tí đi.

11. nguyenleduyanh

nguyenleduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Bác dám ko buộc tay giò lại thì bác cũng gan thiệt, nhưng bác nói đúng một phần, buộc chặt thì gà giãy sẽ có nguy cơ đứt nhưng rất hiếm. Ý kiến riêng mình là tính toán một vật nặng vừa phải treo vào cuối tay giò, như cục chì của giò cu gáy, như vậy sẽ tối ưu hơn, vừa dưỡng đc tay giò, vừa làm gà không bay xa đc và vướng. Thân.

hcongthuc, catphien, loc ct and 5 others like this.
  12. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    hình đây chỉ là tượng trưng thôi, khi cắm thực tế thì vòng tròn này hết gần 2 bộ bẫy, bán kính khoảng 1,5m

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:41 AM ----------

chi tiết đây:
    http://imageshack.us/photo/my-images/40/img0075mq.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/641/img0076mn.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/217/img0078yz.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/705/img0088ah.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/155/img0085oq.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/337/img0089pc.jpg/
    http://imageshack.us/photo/my-images/406/img0092tf.jpg/

Last edited: 6/5/12
  13. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239

catphien, loc ct and hungphieu like this.
  14. hoangthu

Thích đã nhận:
    22
    cám ơn anh minhhai nhiều, anh có thể cho em biết đường kính khuyên tròn là bao nhiêu vậy?

15. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    khoen tròn đường kính 5mm, cáp 23cm, que cắm 8cm, khoảng cánh dây dù từ dò này đến dò kia 20cm, độ dài dây siêu nhợ màu đen 20cm.

16. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    mình cũng mới 31 à nhưng chơi gà cũng được 15 năm rồi,với lại mình toàn đánh giò từ 30 cộng trở lên,giò đá thường là 40.gà khi dính hiếm khi bay thẳng lên trời mà toàn bay ngang nên nó cũng khó nhổ giò lắm chỉ sợ lâu lâu gặp địa hình dốc quá nó bay thẳng xuống đồi thôi.chan giò mình khá dài nên đất cát nó cũng khó nhổ lên nhưng gặp đất cứng quá thì quả thật cắm k nổi nên hồi giờ cũng chưa bị lôi đi phát nào[/QUOTE]
    Tay giò 30-40 chân thì gà khó mà lôi nổi, nhưng thông thường thì sử dụng 20 chân cho tiện, nhưng phải buộc lại ko thì mất cả chì lẫn chày

catphien and Ông già nam bộ like this.
  17. nguyenleduyanh

nguyenleduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    gà này ko chơi được rồi, gà này anh em diễn đàn phụ nhau một tay bắt làm thịt rồi nấu cháo thôi!

18. lovegr

lovegr New Member

Thích đã nhận:
    0
    máy anh em cho em hỏi làm sao để đăng hình ảnh lên

em có nuôi 1 cặp gà mà con gà mái nó đẻ được 8 trưng luôn nó mới ấp ngày mồng 3/5 em muốn đăng ảnh lên cho anh em chỉ thêm cho em kiên thức để nuôi gà rừng

19. bipbabeo

bipbabeo Active Member

Thích đã nhận:
    239
    Nhưng sao tự nhiên bay vào chửi thế này,trong topic này có gì quá đáng đâu

Ông già nam bộ thích bài này.
  20. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Chào toidamme
    Lâu nay mình không muốn viết bài vì thấy mấy cái vụ lùm xùm không đâu vào đâu mà ảnh hưởng đến tính chất của diễn đàn. Mình xin được có vài ý kiến như sau nhé:
    Thứ nhất: Diễn đàn là nơi giao lưu, chia sẽ, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau và có rất nhiều người tham gia. Trong số đông người đó thì chắc chắn sẽ có người này người khác, "Chín người mười ý" mà. Như vậy thì chắc chắn sẽ có những ý tưởng hay, những cách góp ý chân thành trên tinh thần xây dựng bên cạnh những ý kiến mang tính cà khịa, khích bác lẫn nhau.
    Thứ hai: Đã là người chơi gà rừng thì ta nên xây dựng hình ảnh của những chú gà trống oai phong hùng dũng nhưng cũng không kém phần trí thế, kết hợp với chữ "Nhẫn" lúc ấy mới có thể thu phục được những chú bỗi rừng một cách dễ dàng và nhanh chóng.
    Thứ ba: Khi người khác đã biết ra sai lầm của mình thì cũng nên mở rộng vòng tay chào đón, khi người ta đã thốt lên "cây muốn lặng mà gió chẵng ngừng" đã minh chứng điều đó. Vì vậy không nên tạo ra những cơn gió chướng để làm nên những trận cuồng phong, bảo táp mà gây ra những hậu quả đáng tiếc, như thế sẽ không đi theo vết xe đỗ của người khác.
    Thứ tư: Mình rất thích slogan của bạn " Muốn Người Khác Không Làm Điều Đó Với Mình Thì Mình Đừng Làm Điều Đó Với Người Khác". Vì thế nên bình tâm bạn nhé.
    Chúc bạn và các thành viên của diễn đàn luôn có nhiều niêm vui, đoàn kết và tin tưởng.