cách cắt móng chim họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi conanking, 3/3/10.

1. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    em mới nuôi 1 em mi được 8 tháng giờ thấy móng dài quá khi nhảy hay bị dính vào khe nan lồng
    muốn cắt bớt móng nhưng không biết cắt móng nào
    có 3 ngón phía trước và 1 ngón phía sau, huynh nào có kinh nghiệm chỉ giúp nhé#:-S

KtsBim thích bài này.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bạn mua cái cầu mài móng về cho em nó đậu là được thôi bạn àh.Còn nếu ko có bạn có thể cho vào lồng cục đá mài và bỏ cầu đi. Hoặc bạn có thể cát móng cho nó bằng cách bắt nó ra và cắt nhớ cẩn thận ko cắt vào thịt. và trước khi cắt phải trùm áo mưa cho đỡ nhìn thấy mặt mình vì họa mi là loài nhớ lâu. Chúc bạn vui vẻ

3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    thế này, cho nó tắm rồi bạn canh lúc nó tắm ướt lông đang đúng rỉa cánh rỉa đuôi thì thò tay vào lồng bắt chim ra cắt. rất đơn giản thui. nhưng nhớ là khi thò tay vào thì bạn phải đội mũ, đeo khẩu trang vì họa mi trí nhớ rất dai. để nó thấy mặt bạn làm nó hoảng thì mai mốt cứ thấy bạn từ xa là nó nhảy như trốn kẻ thù số 1. móng mi thì có thể nhìn thấy mạch máu ở trong. bạn canh cắt đừng phạm vào mạnh máu là dc. cắt 1 ít thui nhé đừng cắt sâu máu me be bét đó.

KtsBim and sdssg like this.
  4. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Bạn bắt chim ra , 2 người mới cắt được . Tìm 1 túi vải đen đút vô đầu chim vào trong vừa che được mắt chim vừa thao tác dễ ( nếu bạn cầm bằng tay bóp mạnh thì chim chết mà nơi lỏng thì chim bay hoặc đang cắt chim giãy chân thì tuột móng luôn vì kẹp vẫn còn nằm đấy ) cách mình hay làm là khi đã bắt được chim ra bỏ vô túi vải thò chân ra ngoài nhớ nhè nhẹ để chân chim duỗi thẳng 1 người dùng tay khóa chặt con chim K để ngọ ngoay để nghiêng móng chim nhìn rõ hơn người kia cầm kéo sắc cắt vát theo hình móng cũ theo tỷ lệ 1/10 móng ( nó vẫn còn hình cong tự nhiên ) cắt vát từ trong ra ngoài lưu ý cắt đều từng móng 1 đừng khập khễnh nhất là móng hậu hay bị sự cố long đến tận chân nếu K khéo .Khi bấm xong lấy dũa móng tay ( loại dẹp dung cho phụ nữ ) dũa nhẹ ( phải giữ im chân chim đấy K thì long gốc móng ) . Khi cắt xong phun nước vô chim ( để chim hết cảm giác bị nhột do phải tỉa tót lông )thả trở lại lồng phủ kín nếu là chim mộc nửa ngày chim sẽ hót trở lại .

KtsBim thích bài này.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Em nghĩ đơn giản nhất là kiếm cái cầu bằng ống nứa khô to to một tí thay vào cái cầu cũ, 1 thời gian sau móng khác bị mài ngắn đi. Cứ bắt ra bắt vào hại chim.

KtsBim and Thao-nguyen like this.
  6. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Cách tốt nhất là bạn tìm ai biết làm rồi nhờ họ làm để mình học, cắt móng chân chim là việc làm đơn giản nhưng không dễ và nhiều rủi ro.

KtsBim thích bài này.
  7. hoa_mi_trong

hoa_mi_trong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bắt e nó ra và cắt móng e nó bình thường thôi! còn ko bạn mua cầu mài móng cho e nó! giá khoảng 35k 1 cái!!!! chúc bạn thành công!!!

8. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    có một cách; bạn để đến tối,dùng 1 một đèn tíc điện chiếu sáng hoặc đèn pin,bắt chim và cắt móng.dùng cách này ko sợ chim bị chột.nhớ phải tắt hết bóng điện nhé.

KtsBim thích bài này.
  9. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bạn mua một cái cầu mài, nếu không bạn có thể dùng giấy ráp dán ở đáy lồng cho chim mài, chú ý là khi móng chim đã mài ngắn đi thi nên che miếng giấy ráp lại nếu không sẽ hỏng chân chim đấy

KtsBim thích bài này.
  10. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Mình dùng lồng chòe lửa rồi dán giấy ráp xuống đáy lồng, bỏ 2 cục sỏi to vô, bỏ cầu, ném thức ăn + mồi tươi xuống sàn, để em ấy nguyên 1 tuần. Đảm bảo sau 1 tuần móng + mỏ đẹp hơn chim mộc. Cứ làm đi rồi cảm nhận

KtsBim thích bài này.
  11. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    hjx.. em nghĩ ko nên cắt móng chim khi ko có kinh nghiệm.. lần trc e có cắt móng 1 em rất cẩn thận rồi nhưng vẫn bị chảy máu.. khó lắm.. :D. tốt nhất là mua cầu mài móng.. ko thì bác nên đặtc cầu bằng cây nứa hoặc giấy ráp mịn( tránh để chảy máu ở lòng bàn chân ).. trên đây là nhưng kinh nghiệm em học được của các bác trên 4rum.. có j ko đúng mong các bác bỏ qua...

KtsBim thích bài này.
  12. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Nên dùng cầu Lứa già to gần bằng ngón chân cái, nhớ là để cả cái tinh đừng cạo đi thì nó mới có tác dụng. Chỉ sau khoảng 15 -20 ngày là móng chân chim của bạn lại đẹp như cũ thôi.

KtsBim and Thao-nguyen like this.
  13. moc

moc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Cắt móng chim tưởng đơn giản vậy nhưng không phải, nhất là chim Họa Mi chọi, và có rất nhiều người với nhiều kiểu "làm nail" khác nhau. Như mình thì chưa cắt móng chim chọi bao giờ, chỉ dùng lồng cát và cầu mài. Mình có nghe được 1 người có kinh nghiệm bảo rằng may cái túi nhỏ vừa ôm thân chim, chừa lòi đầu và đuôi, thò chân ra, treo lên toòng ten cứ như vậy mà túc tắc "làm nail", nhưng từ lúc bắt đầu đến lúc kết thúc thì phải làm ninja nhé. Nghe cũng thấy hợp lý, chia sẻ cùng bạn. :)
    Chọn cách nào thấy hợp lý thì tiến hành thôi.

KtsBim thích bài này.
  14. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Cách cắt móng đảm bảo nhất. Có 2 cách:
    1. Nếu là mi căng lửa Bạn cần tìm 1 con Mi khác cũng có độ căng tương tự. sau đó chuẩn bị 1 cái kéo nhỏ ( loại kéo Trung Quốc) thật sắc. Treo 2 lồng cho cửa lồng cách nhau khoàn 15 phân. Cho 2 chú chàng dượt nhau thật say rồi nhân lúc chú ta đang say sưa đánh du, treo mình ở cửa,Nhanh tay cắt móng. Lmà thật nhanh và chính xác để tránh cắt vào phần tủy làm chảy máu, hỏng móng.
    Cắt xong móng sẽ không nhọn mà bằng đầu. Bạn phải có 1 cái hộp xốp ( loại hộp to đựng hoa quả của Trung Quốc) cát bớt chiếu cao, đổ đầy đaats thịt trộn cát hạt to, lèn hơi chặt. Cho lồng không đáy, không cầu, không cóng ăn vào . Cắm 3 thanh sắt xung quanh gông lồng thật chắc để tránh đổ lồng ,xổng chim. Lất chiếc đũa cứm 1 vài lỗ cho dế vào chỉ thò đầu lên, aan khá chặt để dế có thể sống màkhông bẹp ruột. Ấn 2 3 hạt lạc thật chặt và cho thò đầu hạt lạc lên cho chim phát hiện. Sang lồng cho chim vào lồng đát vừa tạo. Nhớ canh không cho Chó, mèo bén mảng tơi. Để lồng mái ở cạnh. Mỗi ngày cho chạy lồng đất 4 tiếng.0 ngày sau móng lại nhọn như thường.Từ nay bạn cứ thinht thoảng cho chạy lồng đất sửa móng và khử tích điện cho chim như thế. Tuyệt đối không bắt mi bằng tay để cắt móng chân. Chim sẽ nhát như bổi lỡ ngay.

KtsBim thích bài này.
  15. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Theo mình thì không nên cắt móng mà nên dùng cầu mài móng thì hơn, việc mài móng cho chim có 2 tiện ích, thứ nhất là không làm chim hoảng, thứ 2 là không bao giờ bị lỡ tay cắt sâu quá làm hỏng móng của chim.
    cách làm cầu mái móng rất đơn giản: cho chim sang lồng tắm, tháo cầu ra và lấy giấy giáp vải mịn cắt bằng 1/2 đường kính của cầu rồi lấy keo con voi dính lại, nhớ là dán phía dưới của cầu đậu để mặt tiếp xúc của gấy giáp tiếp xúc trực tiếp với móng của chim chứ dán ngược lại là chỉ mài đc lòng bàn chân của chim thôi:D. Đảm bảo sau 10 ngày móng sẽ đẹp ngay, chú ý là sau 10 - 15 ngày thì bạn nên thay cầu đậu thường cho chim nhé! khi nào thấy móng dài ra lại tiếp tục cho vào.

KtsBim thích bài này.
  16. chimhutmat

chimhutmat Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Tốt nhất bạn cho chim vào lồng cát (cát phải thật ướt). Có nhiều cái lợi:
    1) Tất cà móng chim được mài đều, nhọn.
    2) Chim không bị hoảng do bắt. Lông chim không bị tuột.
    3) Tập lực bền cho chim.
    4) Chim ăn sỏi cát, tốt cho tiêu hóa.
    5) Có nhiều thời gian làm vệ sinh lồng. He hê

KtsBim thích bài này.