cách cắt móng cho chim vành khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi A_a_A, 14/5/08.

1. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    mình xin hỏi cách cắt móng chim thế nào vậy ah. Mình có 1 chú chim hỏng móng , móng màu trắng và đang có dấu hiệu mọc dài , xin hỏi anh em lam thế nào để chú chim không bị hoảng. Ngoài cách cắt móng ra còn cách nào để khôi phục lại bộ móng nguyên thủy hoặc ít ra cũng là giúp chú chim lành móng hay không

2. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Mình thấy họ thường hay lấy giấy dáp quấn quanh cầu chim để nhẩy nhiều sẽ mòn móng đi đấy bạn thử làm theo phương pháp đó xem hiểu quả đấy

Bạn lấy giấy dáp quốn quanh cầu chim đứng ý chim nhẩy nhiều sẽ mòn móng lần trước m cũng làm như thế vì con c của m móng cũng dài như c của bạn:)

Last edited by a moderator: 14/5/08
  3. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Những vấn đề này đã có

Lễ ra bạn nên tìm trên mạng. Vì nói đến rất nhiều rồi.
    Bạn lấy giấy ráp ( nhám)cuộn vào cầu đỗ cho chim. Như thế sẽ ổn. Tạm biệt/

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    anh Linh lấy bấm móng chân cắt cho nó đê hehe nếu chim bị hoảng đưa em nuôi hộ cho hehe mà chủ nhật ra Tăng Bạt Hổ ko anh

5. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Cắt móng chân chim thì nhớ nhìn xem tủy đến đâu thì cắt gần đến đó . Nếu bạn cắt sâu quá vào tủy sẽ chảy máu dễ dẫn đến viêm nhiễm chân

6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    em cũng đã tham khảo cách dùng giấy giáp , nhưng ngặt 1 nỗi là con chim nó đau quá nên không bám vào cầu được . Không hiểu anh em có cách nào để phục hồi lại phần móng cũ không nhỉ

Hôm qua suyt nghịch dại , may mà kiềm chế được , CN anh có ra , em có con nào ngon thì mang ra nhé

Last edited by a moderator: 15/5/08
  7. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    làm giấy giáp vào cầu là tốt nhất, ko đơn giản nhất là cho khuyên tắm, xong bắt ra cắt móng, thích cắt đến đâu thì cắt, hơi bấm vào mạch máu cho nó chảy máu thì tốt hơn vì mạch máu nó rút ngắn lại móng lâu dài hơn và chỉ dài hơn phần mạch máu còn lại một ít, từ phần thịt bấm ra móng cách khoảng 2,3 phân. chảy máu chẳng vấn đề j cả,1 hôm là hết chảy máu. còn móng trẳng của con k của bác bị hỏng rồi cắt bình thường thôi.

8. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mang nó ra hàng cắt tóc gội đầu thợ nó làm móng cho , làm gì mà lo thês heheheheheh

9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    oack hỏi nghiêm túc mà ông tưởng tôi đùa ah. Con mộc này cực triển vọng nên tôi xót thôi . Rất mong anh em góp ý nhiều hơn nữa

10. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hehe có gì chủ nhật ra đấy em gọi cho anh nhé anh Linh mà em vừa phát hiện ra trong đống khuyên mộc của em hôm nay có một con nhìn ok lắm có gì chủ nhật ra thì em mang ra cho xem nha hehe
    thế đã cắt móng cho con khuyên của anh được chưa