Cách chăm cá đĩa bị đẹt (nuôi hoài không thấy lớn)

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi bluediamond, 14/7/08.

1. bluediamond

bluediamond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình nuôi cá đĩa làm cảnh thôi. không có mục đích kinh doanh. Cặp lam bố mẹ sinh được một bầy nhưng không khéo chăn sóc chỉ còn lại một con. Nuôi chung với cặp bố mẹ đến nay hơn 10th nhưng chỉ dừng lại ở size 6-7 tuy thức ăn luôn thay đổi và đầy đủ. Mong các bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ để mình trước cải thiện tình hình sau để rút kinh nghiệm cho lần nuôi sau.

Thanks!!!!!!!!

2. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    trong 1 bầy có 1 số con bị đẹt nuôi hoài rất lâu lớn ,nếu thích thì bạn cứ tiếp tục nuôi ,còn ko theo mình hãy cho đứa em nào của bạn cũng được ! chúc cá mau lớn

3. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn cứ nuôi hoài thì nó cứ đẹt vậy thôi, trong số 10 con bị đẹt thì ở side 6-7 thì nếu bạn bắt ra nuôi riêng, chỉ có 2 con là chịu lớn thôi

4. bluediamond

bluediamond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cảm ơn các thành viên nhiều, mình cứ nghĩ tuy nuôi chung nhưng hồ rộng, đầy đủ thức ăn là nó sẽ phát triển tốt nhưng nó lại ko lớn hơn được thấy cũng buồn trong khi những con khác đem về sau lại phát triển thấy rõ.:(

Cho mình hỏi thêm có bạn nào nuôi cá đĩa bằng bánh tráng chưa?

5. nhanchi

nhanchi Active Member

Thích đã nhận:
    9
    nuôi cá dĩa mà cho ăn = bánh tráng thì giống như con người ta uống nước cầm hơi.
    +bánh tráng đc làm từ bột mì/bột gạo(có khi thêm tí bột tẩy nữa)==>ko đủ chất(nguy hiểm)
    +cá dĩa đã ăn ít mà gặp thức ko đủ chất ===>........

6. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Có phải bạn muốn nói thức ăn khô dạng mỏng, nhỏ có nhiều màu sắc mà người ở tiệm cá gọi là bánh tráng? Nếu vậy thì mình có cho cá ăn loại đó lúc o có thời gian, thấy nó ăn cũng tốt

7. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào bạn.
    Bạn muốn cá đẹt mau lớn thì theo mình bạn nên tách riêng, cho ăn khẩu phần tăng cường.
    Cho ăn tim bò, cá lóc nhỏ, lăn quăn hay trùn chỉ.Chia khẩu phần ra nhiều lần nhỏ.
    Thay nước thường xuyên, rút cặn 20-30% mỗi ngày, cá sẽ khỏe, ăn nhiều và mau lớn.
    Chúc bạn thành công.
    Thân