Cách chăm sóc cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi truonghoangdc, 16/7/08.

1. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình hỏi thăm coi cách chăm sóc cá của mình như thế này đã được chưa có cần bổ sung gì thêm ko để mình có chút kinh nghiệm.Hiện tại mình có nuôi một con,về nước thì một tuần mình thanh nước một lần,rửa hồ và sỏi,nước thì mình lấy nước máy bỏ muối rồi để qua một đêm rồi đem thay.Còn thức ăn thì mình cho ăn tép,thịt bò,tim bò đông lạnh cho ăn ngày 3 bữa,máy lọc thì cho chạy khoảng 1 -2 tiếng lúc sáng trưa tối.Mình nuôi như thế chưa thấy nó bị bệnh bao giờ mà cũng ko thấy nó đẹp cho lắm.Có bạn nào bổ sung thêm cho mình cách nuôi để nó phát triển tốt ko?Thanks

2. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá bạn mấy ngón rùi ? pót hình lên đi ae xem dễ có ý kiến hơn.
    Theo mình chăm sóc theo cách của bạn là CẦN nhưng chưa ĐỦ để giúp cá lên đầu cũng như lên màu ( mà cá bạn ntn mình cũng đâu có bít).~X(

3. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cho ăn 3 cử như vậy nước mau dơ , nên cho máy lọc chạy từ sáng đến 9 giờ tối là được rồi.

4. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    nước thì ko dơ lắm nhìn nước trong lắm,vì khi ăn thì mình chạy máy lọc cho nó hút hết thức ăn thừa rớt ra,chạy máy lọc nhiều mình sợ cá nó mệt vì máy lọc nó thôi hơi ra

5. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    cá mình thì lớn rồi bằng một bàn tay rồi và nó đang lột,còn hình thì mình chưa chụp để mai mình post hình lên

6. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mở máy lọc đại đi bạn. cá nó ko mệt đâu mà còn tích nữa. Cá nó khôn lắm tự tìm chỗ nước yên để nằm nếu mệt. còn mở máy lọc như thế sẽ tạo dòng chảy cho cá bơi lội vân động nhìu hơn. mình mở xuốt nè có thấy nó mệt đâu

7. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Máy lọc chạy thường xuyên,loại thả xuống nước à,mình ko dám mở thường xuyên như thế đâu,máy móc mà lỡ chạy thường cuyên như thế nó bị chạm điện giật chết cá ko

8. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    sau khi chăm sóc nó theo cách của mình thì trong nó như thế này đây

9. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    máy lọc mở cả ngày chứ sao lại mở có 1,2 tiếng ???..cho thêm cái gương cho nó soi.nên kết hợp cho ăn thức ăn khô vào bữa tối để tránh đầy bụng

10. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào bạn , mình nhìn hình thì hình như hồ hơi bị đục chắc do bạn sút hồ wa sạch , bạn nói ( về nước thì một tuần mình thay nước một lần,rửa hồ và sỏi ) mình có ý kiến thế này 1 tuấn thay nước 1 lần là ok , thay nước ở đây có nghĩa là rút bớt 1 phần 3 lượng nước trong hồ ,lượng nước mà mình rút ra chẳn wa là rút phần dơ lắn xuống đáy hồ khi bạn cọ rửa 5 mặt kiến thôi vì wa 1 tuần thì các mặt kiến có hiện tượng đóng bụi ,bạn đừng nên lấy hết nước ra có thể làm chú cá bạn bị sốc ( PH thay đổi ),và 1 điều nửa là mỗi lần sút hồ nhớ rửa luôn cái bông gòn cho sạch đây là điều cực kỳ wan trọng .
    Về thức ăn thì mình không cho cá mình ăn thịt bò vì thịt bò chỉ làm cho cá mau lớn nhưng đầu thì chậm phát triển . Theo mình la hán tép là ok nhất vừa sạch vừa rẻ.
    Về máy lọc ( cho chạy khoảng 1 -2 tiếng lúc sáng trưa tối ) cái này ai đọc vào đều cho bạn là người tiết kiệm điện kkk... Tôi mở máy lọc 24/24 có sao đâu nó còn làm cho nước bạn sạch hơn ,môi trường nước tốt thì cá tất nhiên sẽ sống tốt và đẹp thôi.Bạn đừng sợ nó mệt mấy con này nó mạnh như châu nó căn tôi hoài kkk..Một chúc ý kiến của mình .

11. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    thế cho nó ăn cái gì để nó phát triển hết cái đầu nó
    còn màu

12. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bạn thì cũng lớn lắm rồi ăn gì cũng không gây được hiệu wa nhiều đâu , để cho đầu và màu của nó phát triển tốt thì mình có cách này là sắm thêm một chị cá mái về cho nó kè với nhau ( cá mái chỉ lớn bằng nửa hoặc nhỏ hơn cá trống 1 chút là ok ), cứ 1 tuần bạn ngăn kiến cho chúng kè 1 lần rồi bắc cá mái ra hoặc không cần ngăn kiến bạn thả cá mai trực tiếp vào nhưng không để lâu được vài tiếng thôi rồi bắc ra , cách này phải thường xuyên và đừng làm biến là được =)) ...Cách này hiệu quả lắm và không mệt đầu phải suy nghỉ [-( .

13. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ mình cũng có nuôi một đám cá bột KC đỏ nữa bạn à,cách chăm sóc thế nào thì nó phát triển toàn điện

14. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn là cá mái mà có đầu như thế là được rùi ! Mà em nó cũng to rùi nên dù bạn có cho em nó ăn XO thì cũng vậy thui vì thức ăn viên chỉ kích thích tốt nhất khi em nó còn nhỏ ! Bạn cứ cho em nó ăn như vậy là được rùi bạn có thể cho em nó soi gương kích thích hocmon phất triển đầu và mầu ( Chú ý ngày chỉ cho soi gương 2 lần thui sáng sớm và chiều tà mỗi lần chỉ 15 đến 20 phút thui )

15. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2

16. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Cá mái mà cũng lên đầu được à,sao mình ko thấy nó đẻ trứng, nếu cá mái thì mình giữ nó lại để mai mốt cho nó đẻ,có lai nó với con KC đỏ được ko vậy,nếu ai biết chỉ mình với,để mình thử xem sao hiiiii:blushing:

17. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0

18. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hay nhỉ dàn cá bột này from tốt rồi , trước hết bạn muốn from cá bột phải tàn nhẩn với bọn này ( không tàn nhẩn không kết wa ) :D... Bước đầu tiên bạn thấy chú nào không tương lai loại ngay vòng đầu nuôi tốn cơm ,sau đó bạn mua chùn chỉ cho vào vài cái chén vừa ( mỗi chén cho ít thôi dễ bị hư nước ) rồi đặt vào hồ , bạn cho chúng ăn như thế vài ngày hay 1 tuần cũng được , bạn sẽ thấy những chú tốt nhất sẽ xuất hiện ( nó sẽ chiếm lĩnh cái chén ) đó là những chú from từ nhỏ tốt nhất ( loại 1 đó ) , còn những chú còn lại thấy chú nào mỏ cụt ngắn đòn bảng bự chữ đều không chấm đen trên kỳ thì bắt ra from cùng ,còn sát xuất có đầu hay không còn phụ thuộc vào con giống tốt hay sấu nữa nha bạn ( tiền nào của đó ) :laughing:..., những chú khi đã được from này phải cho ăn 1 ngày nhiều lần đừng nên tiết kiệm , bạn nên ra ngoài cửa hàng cá cảnh mua trai vitamin tăng lực cho cá loại nhỏ 20.000d cứ mỗi lần thay nước nhỏ vào hồ là ok , nhỏ bao nhiêu giọt đã có hướng dẫn vỏ hộp rồi còn tùy vào cái hồ của bạn , nuôi cá bột cực lắm nha bạn nhưng đổi lại khi thấy chúng nhú đầu dù chỉ một chú thôi sẽ có 1 cảm giác khó nói lắm :x :applause: .

19. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho mình hỏi Kỳ của nó là ở đâu mình chưa biết nữa,còn chai tăng lực nó có tên không mình sợ mua lầm lắm,còn thức ăn khô mình nghe nói cho ăn XO à,nó có tác dụng gì vậy

20. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Kỳ nằm ở phía trên lưng của cá mấy chị cá máy phần lớn đều có bợt màu đen phía kỳ trên , bạn ra ngoài đường Lưu Xuân Tín gần thuận kiều nói bán trai vitamin tăng lực cho cá là người ta hiểu à trai nhỏ 20000d , bạn cho ăn XO là good rồi ( coi chưng hàng giả kkk... ) nhưng đối với hủ lớn nha hủ nhỏ mình chưa cho ăn nên chưa biết , mà cá bạn nhỏ wa , hột của Xo bự nên hơi khó cho ăn mỗi lần cho ăn nên cắt nhỏ ra , XO có tác dụng kích thích đầu rất hiệu wa nhưng còn tùy vào chú cá của bạn nếu chú cá bạn đã nhú đầu thì cho ăn XO bạn sẽ thấy nó rất hiệu wa còn đối với những chú không thấy đầu nhú gì cả thì cho ăn cả 100 hộp XO cũng vô nghĩa cho cá ăn thức ăn dạng viên vào buổi sáng là tốt nhất .