cách chăm sóc khuyên khi thay lông?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi tuanbambo, 22/6/10.

1. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    Năm nay thấy khuyên thay lông hơi sớm cộng thêm việc thời tiết diễm biến thất thường nên tui mở toppic để ae cùng nhau chia sẻ và bàn luận về các vấn đề khi chăm khuyên đang thay lông nhé.
    Vấn đề thứ nhất là: khi khuyên thay lông nên nuôi khuyên mỗi con một lồng như bình thường hay nhốt chung vào lồng tập thể( có nhốt chung cả chim mái)
    (Các bác cho ý kiến kèm theo lời phân tích luôn nhé)

npxan, nguoinhaque and tiencuong like this.
  2. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Tiện chủ đề mới, các bác cho tí, do thời tiết mấy hôm vừa rồi nắng nóng quá. Hôm đi làm vội, em kô treo lồng khuyên vào chỗ mát, vẫn để ở ngoài, (kô nắng, nhưng chắc là nóng), chiều về em thấy con khuyên bay nhảy chậm, hôm sau thì xù lông, giờ vẫn thế, chỉ ăn chuối mà kô ăn cám. các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này kô, giúp em với, hic hic. kô cứ thế chắc con khuyên của em tèo mất. chắc nó bị say nắng hay nóng quá. thks

npxan and tuanbambo like this.
  3. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Cho vào lồng tập thể cũng được bạn ạ.Vào đấy nó sẽ thay lông nhanh hơn,nhưng khi bắt ra nó sẽ giãy.Tốt nhất nếu có thời gian chăm thì cứ để nguyên lồng cũ.Chế độ ăn uống thì chắc bạn cũng biết rồi.Cám đậu,hoa quả ăn chuối tây hoặc táo.,giờ mùa này sẵn châu chấu thì cho chim ăn thêm châu chấu,không cho ăn sâu.Ngày tắm 1 lần vào đầu giờ chiều,rồi cho ra tắm nắng 1 lúc.Thời gian còn lại thì phủ áo lồng treo trong nhà hoặc chỗ dâm mát.Thay xong lông lá cũng đẹp lắm.Đấy là theo cách nuôi của mình.

---------- Post added at 12:59 PM ---------- Previous post was at 12:54 PM ----------

cứ kẹp hoa quả vào trong lồng cho nó rồi treo chỗ thoáng mát,chắc mấy hôm là khỏe thôi bác.Sáng đi làm treo ở đấy không có nắng nhưng buổi trua và chiều thì kiểu gì nắng chẳng chiếu vào đấy.Mùa này chịu khó tắm cho chim nhiều cho nó khỏe

4. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Hn mấy hôm trước mà từ 10h sáng bác ko cho chim vào chỗ mát mẻ hay vào nhà thì chim có mà thành đại bàng há mỏ hết, h bác cwus treo chỗ mát mẻ là dc vài hôm là nó phục hồi thể lực ngay

tuanbambo and manhdung like this.
  5. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Con chim của bạn như thế theo mình là bị hiện tượng mất nước trong cơ thể, bạn cho ăn cam + quýt hoặc nho để bù lại lượng nước và đường là chú chim của bạn mau hồi phục thôi . Chúc chim k của bạn mau khỏe .............thân

tuanbambo, manhdung and Pack_Wolf like this.
  6. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Hôm nọ tôi cũng mới bị chết 1 con chim vì nóng quá................

tuanbambo thích bài này.
  7. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Tôi thì không tán thành cách làm này. Cách này chỉ phù hợp với các chú chim mộc dở vào mùa thay lông rừng mà thôi. Hầu hế các chú chim hay đã chơi rồi khi thay lông thừong được chăm sóc với chế độ cao hơn bình thường bởi năng lượng được tiêu hao phần lớn cho việc phục hồi và tái tạo lông mới. Thười gian chim ra lông măng là thời gian cần phải chú ý nhất. Tránh tối đa việc thiếu dưỡng chất, nước hay làm chúng hoảng dễ gây gãy lông máu. Sẽ mất rất nhiều thời gian để phục hồi lại lần nữa..... Túm lại theo mình nên phủ áo lồng và treo chim vào chỗ tĩnh và mát. Tắm chách ngày 1 lần và phơi nắng đầu giừo. Nếu là nắng giữa trưa thì nên treo chỗ thoáng nhưng không lộng gió là được.

8. tuanbambo

Thích đã nhận:
    114
    năm nay chưa thấy xuất hiện cào cào vậy theo các bác nên cho khuyên ăn những loại mồi tươi nào để thay lông nhanh và lên lông đẹp

9. chim khuyên

Thích đã nhận:
    21
    Mình nuôi chỉ cám đậu xanh + hoa quả ko sâu, ko cào cào châu chấu. Cám tốt thì chim sẽ đẹp còn mồi tươi kích thích con chim thay nhanh khỏe mạnh thoai. Đấy là theo mình nuôi vậy ...................thân

tuanbambo thích bài này.
  10. tuanbambo

Thích đã nhận:
    114
    Tôi thì không tán thành cách làm này. Cách này chỉ phù hợp với các chú chim mộc dở vào mùa thay lông rừng mà thôi. Hầu hế các chú chim hay đã chơi rồi khi thay lông thừong được chăm sóc với chế độ cao hơn bình thường bởi năng lượng được tiêu hao phần lớn cho việc phục hồi và tái tạo lông mới. Thười gian chim ra lông măng là thời gian cần phải chú ý nhất. Tránh tối đa việc thiếu dưỡng chất, nước hay làm chúng hoảng dễ gây gãy lông máu. Sẽ mất rất nhiều thời gian để phục hồi lại lần nữa..... Túm lại theo mình nên phủ áo lồng và treo chim vào chỗ tĩnh và mát. Tắm chách ngày 1 lần và phơi nắng đầu giừo. Nếu là nắng giữa trưa thì nên treo chỗ thoáng nhưng không lộng gió là được.[/QUOTE]
    bác nay trả lời chẳng đúng câu hỏi gì cả cho chim vào lồng tập thể không có nghĩa là không chăm chim tốt đâu

11. Harmonie

Thích đã nhận:
    77
    Cám và hoa quả thì chỉ như con người ăn chay thôi,làm sao mà tốt được.Bạn có vẻ hiểu hơi sai rồi........
    Con người mà ăn chay thì sao mà khỏe được.Thiếu Lâm Tự bây giờ còn 1 tuần 2 buổi bắt buộc 1 buổi ăn thịt 1 buổi ăn cá cơ mà...........
    Con chim cũng như vậy,cần phải có mồi tươi để có chất nuôi cơ thể.....ngoài thiên nhiên nó ăn sâu bọ,thì trong lồng cũng phải có cào cào châu chấu hay sâu chứ.................
    @chimkhuyen:nếu bạn có 1 con chim thuộc loại rất hay để đi thi,thì chắc chim của bạn cũng chỉ vào đến vòng 3 là cùng,vì chỉ ăn cám và hoa quả thì làm gì có lực mà líu,phải cho ăn mồi tươi chứ...
    @tuanbambo:Chau chấu ở Tăng Bạt Hổ bán rât nhiều,nhwung dễ chết,mà để tủ lạnh thì ko được lâu.Bạn có thể cho ăn dế cũng được............................

Hieu_gay thích bài này.
  12. chim khuyên

Thích đã nhận:
    21
    Chuẩn tôi ko có ý kiến gì , nhg bạn hiểu sai ý tôi rồi . Đúng nếu con chim đc ăn mồi tươi thì đủ chất và lực rất tốt. Ở đây tôi nói về vấn đề thay lông sẽ lên mầu đẹp
    Khi con chim của tôi mỗi lần chút lông thì ngày hôm sau mình tẩm bổ = mồi tươi (như sâu,dế càocào,châu chấu) còn bt mình cho ăn cám ko + hoa quả
    Khi con chim chút lông nó mất rất nhìu sức cũng như các chất trong cơ thể và muốn lên một lớp lông mới thì cũng phải cần có chất và sức thì mới thay nhanh đc. Nói chung là khi tôi thấy con chim nó chút lông , xuống lông nhìu thì mình tẩm bổ = mồi tươi. Còn BT thì chỉ cho ăn cám + hoa quả thi thoảng cho ăn mồi tươi như 1 tuần cho ăn 2,3 buổi. Chứ mình ko cho ăn thường xuyên như nhiều người nuôi...........thân

13. Harmonie

Thích đã nhận:
    77
    Như thế là mình và bạn đều ko hiểu nhau chút thôi-Phan tích một chút là ok rồi..........chúc vui vẻ :)

LiuNgong thích bài này.
  14. LiuNgong

Thích đã nhận:
    72
    Mình vẫn chưa hiểu bạn Harmonie lắm =)) =)) =)) Khỏe không bạn ?

15. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Chào anh em !
    ngày xưa mình có viết một bài về chủ đề này rồi nhưng tìm mãi chả thấy ở đâu nên đành abc lại , nếu có gì cần chỉnh thì anh em cứ nói nhé
    Theo mình , nuôi chim thay lông tuy không khó nhưng đây là tiền đề để một con chim khi căng có thể lực sung mãn nhất . Cái khó của nuôi chim thay lông là làm sao cho chim thay nhanh nhất , đảm bảo sức khỏe nhất và tránh được các tai nạn khi thay lông như gãy lông , xoắn lông , và hóc lông .
    Trước hết để nuôi chim thay lồng cần nhận biết các dấu hiệu , theo mình có một số dấu hiệu như sau
    + Lông mất màu , mất dầu ( khi tắm dễ ướt sũng)
    + Lười kều ; hót
    + Phân lỏng ( có thể có hoặc không )
    + Thời gian chim căng : nếu chim căng đỉnh vào tầm tháng 5 thì gần như chắc chắn chim sẽ rớt lông trong khoảng từ tháng 7-tháng 8 , cũng có những chú chim chơi lâu hơn nhưng đây không phải là số nhiều .
    + Họa mắt rạn và tụt vào trong ( anh em chơi chim hay gọi là mắt trũng)
    Khi tất cả các yếu tố trên xuất hiện đồng thời thì chúng ta có thể khẳng định là chim nhà chắc chắn sẽ thay lông chứ không phải là điểm lông .
    Về chế độ nuôi thay lông theo mình nhận thấy có một số sai lầm trong tư tưởng của một số anh em là như thế này .
    +Thay lông cho ăn kham khổ . Đây là sai lầm trầm trọng nhất , vì khi thay lông chim cần lượng dinh dưỡng rất cao để hồi phục lại bộ lông mới vì thế việc cho ăn hoa quả thay cám hay ăn nhiều hoa quả hơn cám , mồi là một sai lầm rất lớn . Quan trọng nhất vẫn là duy trì một chế độ dinh dưỡng hợp lý và cho chim ăn thật nhiều mồi tươi như cào cào , dế .
    + Thay lông trùm áo lồng : Việc trùm áo lồng chỉ thật sự cần thiết nếu như nhà bạn đông người qua lại , ồn ào , vì thực tế việc trùm áo lồng chỉ có một công dụng duy nhất là để chim có thể được yên tâm tĩnh dưỡng , nếu nhà chúng ta có không gian yên tĩnh , có chỗ treo lồng lý tưởng thì không cần phải trùm áo lồng
    Bên cạnh đó mình cũng có một số lưu ý về quá trình chim thay lông đó là :
    Thay lông tốt nhất không cho chim tắm nắng , vì bản thân lông mới thay chưa ra đều , vì thế cho chim tắm năng lông sẽ nở không đều và dẫn đến tình trạng hay bị xoăn lông ,ròn lông
    Nên để chim trong môi trường có độ ẩm cao và mát mẻ , vì đây là điều kiện lý tưởng nhất để chim có thể thay lông .
    Về vấn đề để chim lên màu đẹp theo mình chỉ có một lưu ý nhỏ thế này , ~100% anh em nuôi chim thay lông đều dùng cám đậu xanh , khi xong lông mới chuyển cám khác , vấn đề để chim có bộ lông đẹp trong suốt quá trình chơi chúng ta phải chú ý đến thời điểm đổi cám . khi thay lông xong , chim thường có màu xanh , thời điểm này là thời điểm chim chưa ráo lông , cũng là quãng thời gian mà bản thân con chim đạt độ cân bằng nhất , nếu vào cám vào thời điểm này , chắc chắn chim sẽ không lên được màu xanh vàng như ngoài tự nhiên . Vì thế muốn chim được đẹp nhất , thì chúng ta cần phải nắm rõ quá trình thay lông để đưa ra được quyết định đổi cám chuẩn xác nhất . Với những anh em chơi cám đậu xanh thì đây lại không phải vấn đề rồi
    Đây là một số kinh nghiệm trong quá trình nuôi của mình , anh em xem có cần bổ xung thêm gì nữa không nhé

Last edited: 28/6/10
    hc_vnn, Hieu_gay, leminhhieu and 8 others like this.
  16. chim khuyên

Thích đã nhận:
    21
    Bạn nói hết rồi còn đâu, mình thích cái đoạn này Thay lông tốt nhất không cho chim tắm nắng , vì bản thân lông mới thay chưa ra đều , vì thế cho chim tắm năng lông sẽ nở không đều và dẫn đến tình trạng hay bị xoăn lông ,ròn lông
    Nên để chim trong môi trường có độ ẩm cao và mát mẻ , vì đây là điều kiện lý tưởng nhất để chim có thể thay lông

Cái này các ae chơi chim có nhìu người ko bít hay cho phơi nắng . Mình cho tắm nắng khi cảm thấy con chim nó vào độ Khô Lông Nuôi chim K thực ra cần quan tâm một chút là ok ngay vì mình là chủ của nó , chỉ có mình mới biết đc con chim đó thôi ................thân

tuanbambo thích bài này.
  17. LiuNgong

Thích đã nhận:
    72
    theo mình nghĩ thì tắm nắng cũng có cái tốt,tất nhiên không phải tắm vào những lúc nắng gắt hoặc tắm lâu.Vào thời điểm con chim trút lông và ra lông máu là thời điểm con chim yếu và hay hỏang loạn.Lúc này cần treo chim nơi yên tĩnh,thoáng mát..Giai đoạn chim trút lông thì có thể treo ở những nơi ẩm như 1 số bạn đã nói.Nhưng khi chim bắt đầu ra ống mình nghĩ nên treo nơi mát mẻ,khô ráo để tránh tình trạng ẩm lông dẫn đến hiện tượng sau này lông yếu rụng tiếp.Thật ra mình nghĩ thời gian chim thay lông vấn đề lông đuôi và lông cánh là quan trọng nhất nên chúng ta cần lưu tâm thời gian này.Việc tắm nắng hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc giòn lông nếu mình cho tắm nắng đúng cách và cũng có thể tránh được tình trạng ẩm lông.

tuanbambo thích bài này.
  18. haisino

haisino Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác viết hay quá em chả còn gì mà để tham luận nữa tiện thể cách chăm như vậy các bác có con chim nào hay để cho em với

19. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Không có vấn dề gì bàn cãi bài viết của bạn, nhưng có chút xíu thắc mắc nhỏ về vấn đề tắm nắng... không nên có phải là không bao giờ (trong thời gian thay lông) hay hạn chế. Xin bạn nói rõ hơn. Thanks

20. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    ko nên có nghĩa là hạn chế tắm nắng. Vẫn cho tắm và phơi nắng nếu là nắng sớm. Vì khi phơi nắng sớm cũng sẽ rất tốt cho chim.