Cách chế tạo hũ nuôi cá betta để dễ thay nước

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi HMFan, 12/10/07.

1. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Nếu các bạn thấy mất nhiều thì giờ để thay nước cho cá betta thì có thể chế tạo 1 hũ nuôi cá betta có ống thoát nước để dễ dàng thay nước với cách làm như sau:
    1. Mua 1 hũ nhựa vuông (bán rất nhiều ở các tiệm đồ nhựa)
    2. Khoan 1 lỗ 8 ly sát đáy ở góc của hũ nhựa
    3. Lấy 1 cái tắc-kê nhựa 8 ly, dùng dao cắt bỏ phần răng cưa, giữ lại phần đầu tắc-kê với chiều dài khoảng 4-5 ly. Sau đó lắp vào phía trong hũ để phần dư của đầu tắc-kê thò qua lỗ mới khoan. Dùng keo dán con voi tra vào tắc-kê trước khi lắp để dán chặt vào hũ nhựa.
    4. Lấy ống nhựa trong loại 8 ly, cắt 1 đoạn khoảng 3 cm, nối vào phần thò ra khỏi hũ của đầu tắc-kê để làm ống thoát nước. Dán keo con voi để giữ chặt.
    5. Lấy ống nhựa trong loại 6 ly, cắt 1 đoạn khoảng 3 cm, tiếp tục ghép vào đoạn ống 8 ly
    6. Lấy 1 cái nối dây ôxy 2 đầu, cắt lấy 1 bên rồi ghép phần gốc vào đoạn nhựa 6 ly
    7. Ghép tiếp 1 dây nhựa ôxy vào, rối bịt đầu thoát nước với 1 cái nối dây ôxy 2 đầu. Như vậy bạn có thể điều chỉnh thoát nước hay không thoát nước bằng cách xoay cái van của cái nối dây ôxy này.
    8. Tuy nhiên nước vẫn có thể rò rỉ qua cái van khóa nên cách tốt nhất là đem treo ống thoát nước này lên, khi nào thay nước thì thả cái ống xuống :laughing:
    9. Bạn có thể chế tạo thêm để nối tất cả các ống thoát riêng rẽ của từng hũ vào 1 cái ống thoát nuớc chung thành 1 hệ thống, tùy vào sự sáng tạo của bạn.

Ý tưởng này hoàn toàn có thể thực hiện được. Chúc các bạn thành công. :)

2. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Ý tưởng của bạn cũng tuyệt vời đoá.:D Nhưng mình nghĩ đó là nuôi số ít chứ nuôi nhiều thì thực sự nó còn lâu hơn là thay trực tiếp đó bạn:D Mình góp ý thế. Thân:D

3. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đọc xong nhứt đầu .....................hết ^^!5000 ký tự

4. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    mình đang tiến hành làm,vài bữa nữa up hình lên cho a e dễ hiểu,thanks HMFan nhé

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ừ,tốt nhất các bạn cứ cho vài tấm hình hoặc mô tả kĩ hơn,có thể đây là 1 cách thay nước nhanh hơn đấy!
    Cố lên bạn nhé!
    Tks

6. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ý tuởng của bạn rất hây nhưng lâu ngày ko chủi rửa hủ, hủ bị dơ vi khuẩn phát triển và cá sẽ bị bệnh =))

7. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    ko có hình mô tả khó hinh dung ra được,khi nào pác làm thử post lên cho anh em xem nhé

8. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    uh,em bắt chước làm thử nhưng ko có hình,làm sai quá trời nên bị mẹ mắng cũng quá trời

9. Supreme

Thích đã nhận:
    5
    mình làm xong rồi nhưng chụp bằng điện thoại hiện giờ chưa đưa vào máy tính post cho mọi người xem đc nhưng nhìn chung mô hình ok lắm, còn các bạn sợ vi sinh gây bệnh thì mình bắt hết cá ra cho khử trùng tổng hợp bằng dd formon là okie thôi.

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Mình cũng đang mong bạn cho vài tắm hình để dễ thực hiện!Thấy khá hay đấy!
    Cám ơn các bạn nhiều!

11. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình nghĩ cách này ko tiện lắm thứ nhất là như vậy bể sẽ rắc rối hơn thứ 2 là dán keo con voi mà ngâm nước thì rất nhanh bong ra.

12. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình tính post hình lên cho các bạn tham khảo nhưng không hiểu sao trang web cứ báo file size vượt quá giới hạn cho phép :( . File hình của mình (.JPG) chỉ có 58KB, dài 656 rộng 492.

13. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Hình minh họa:

[IMGO]http://img105.imageshack.us/img105/8103/bettajarkv8.jpg[/IMGO]

14. SANGSAIGON777

SANGSAIGON777 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu có hình minh họa thì bài viết của bạn rất hay và có tính thuyết phục cao

15. Supreme

Thích đã nhận:
    5
    đúng roài,mình làm giống như vậy đó, xài ok lắm ,1 hệ thống của mình làm 9 hủ ,thay nc như vậy đỡ cực hơn

16. HMFan

HMFan Member

Thích đã nhận:
    14
    Hiện tại thì mình chỉ áp dụng cách thay nước này cho các ngày thường, còn cuối tuần có nhiều thì giờ thì mình vẫn rửa các hũ cá vì sợ để lâu sẽ bị rêu.

17. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Với cách này thì mình nghĩ phải làm một dàn,trên 10 hũ (liên kết nhau)thì mới đạt hiệu quả cao..chứ như hình minh họa này thì mang hũ xuống,chùi rửa,cho nước vào chưa đến 30s..trong khi nước chảy ra với tốc độ này chắc mất 1 phút là ít...

18. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Có tiên lợi hiệu quả hay không thì mình không dám đánh giá vì chưa làm và xài thử.
    Tuy nhiên mình nhất nút thanks cho ban để hoan hô tinh thần dám nghĩ dám làm,và chia sẻ kinh nghiệm cho cộng đồng anh em
    Thanks bạn nhiều.

19. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    sáng kiến của bạn hay và có thể dùng được đó . Đa số cặn dơ của cá lia thia ở dưới đáy nên chỉ cần hạ ống vài giây là thay được . Nếu thay hủ bẵng loại lõm đáy và chỗ thoát nước nằm ở phần đáy thì sẽ hút đồ dơ nhanh hơn nữa .

20. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mình có có thói quen nuôi cá bằng hũ thủy tinh nên đành phải chấp nhận thay nước mất thời gian vậy nhưng an toàn hơn chứ nuôi bằng hũ nhựa lâu ngày nó thôi bẩn ra lo cho cá lắm