Cách chỉnh hình cá cho vừa

Thảo luận trong 'Hướng dẫn sử dụng diễn đàn' bắt đầu bởi lucson52, 7/12/07.

1. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Xin chào các bạn!
    Tôi thấy có 1 số bạn post hình thường bị quá khổ, độ phân giải cao dẫn đến việc load hình chậm. Xin mách các bạn cách chỉnh size vừa phải
    Cài đặt photoshop 7.0, CS1 hoặc CS2 cũng được. Hình nên save đuôi.jpg là tốt nhất. Open hình ảnh và làm theo cách dưới đây, bạn sẽ có được hình vừa khổ load nhanh...
    Chúc các bạn thành công
    tam thap luc
    [​IMG][/IMG]

2. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách của bạn là chỉnh ngay ảnh gốc. Nhưng mình thấy trên mấy trang upload hình có cái options để chọn kích thướt ảnh khi upload mà. Nếu upload hình cho forum thì mình chọn 640x480 là OK thôi

3. lucson52

Thích đã nhận:
    189
    Chào bạn HacDinhHonh!
    Xin hỏi thêm bạn để hiểu rõ hơn. Nếu không chỉnh ngay hình gốc thì khi upload tải có lâu không? Upload xong rồi thì mới hiệu chỉnh trên Options hay hiệu chỉnh trên Options trước. Theo tôi, chỉnh từ gốc thì lưu dữ liệu trong máy tính của mình nhẹ hơn, biết được hình khi upload sẽ như thế nào, upload cũng nhanh hơn...
    thân ái chào bạn.
    lucson52

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách chỉnh của mình tuy ko tiện nhưng dễ làm lắm các pác, ko cần phần mềm gì cả, nếu pác nào dùng phần mềm thì cũng tốt thôi, giới thiệu cho anh em với nhé, cách của mình như sau:
    các pác coi các file ảnh ở chế độ Filmstrip (chuột phải > View>Filmstrip, các pác sẽ thấy ảnh của từng file hiện lên, ảnh lúc này sẽ nhỏ hơn kích thước thật , các pác ấn phím print screen(chụp hình). Mở phần mềm paint lên và ấn Ctr+V, hình lúc nãy các pác chụp sẽ dính vào trong paint, đến lúc này pác chỉ cần cắt phần hình cá và paste nó wa 1 file mới bằng cách chọn new>và paste(nếu hiện ra 1 thông báo thì bấm No).Thế là xong ,sau đó pác chỉnh sửa 1 tí và save lại. Nhớ lúc save chọn đuôi file hình là JPEG cho nhẹ, up cho nhanh, pác chọn Bit map 24 là em pó tay lun , 2 mb mấy ấy :D

5. lucson52

Thích đã nhận:
    189
    cắt hình cá cho vừa

Xin chào các bạn!
    Hôm nay tôi viết thêm cách cắt hình cá cho vừa.
    Tôi thấy có 1 số bạn post hình thường bị quá khổ, độ phân giải cao dẫn đến việc load hình chậm. Xin mách các bạn cách cắt hình cá cho vừa.
    Cài đặt photoshop 7.0, CS1 hoặc CS2 cũng được. Hình nên save đuôi.jpg là tốt nhất. Open hình ảnh và làm theo cách dưới đây, bạn sẽ có được hình vừa. Sau đó bạn chỉnh size như cách trên thì sẽ có được hình ảnh như dưới đây.
    Chúc các bạn thành công
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]