cách cho cá la hán ăn!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nack, 31/10/07.

1. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hiện nay chơi cá la hán là thú vui tao nhã của nhưng bạn trẻ Việt Nam,nhưng có được 1 con cá đẹp không phải là chuyện dễ dàng,và quan trọng nhất là cho cá ăn,mình thấy nên cho cá ăn ít vào buổi sáng và ăn no vào buổi chiều tối,tốt nhất là an tôm đã lột vỏ sạch sẽ,sáng cho ăn thức ăn viên là tốt nhất con các bạn thì sao

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cá cũng như con người bạn à,chỉ nên ăn vừa đủ,ăn no quá không tốt,chiều tối không nên cho ăn no và nên hạn chế các đồ tươi sống như tép hay thịt bò,đó là nhửng thức ăn chứa nhiều đạm cho nên rất khó tiêu.để làm cá sình bụng,tôm tép nếu vỏ không cứng lắm thì chỉ cần cắt đầu vì sợ gai làm lủng bao tử cá,không nhất thiết phải lột vỏ vì nó là ngưồn cung cấp canxi khá tốt cho cá,việc cho ăn nên chia làm nhiều bữa trong ngày nếu có thời gian(mỗi lần ăn 1 ít),nếu bận quá thì sáng cho ăn vừa đủ,tối về cho ăn tiếp và khi cho ăn sau 5Ph nếu thấy còn dư thì nên vớt ra(tránh làm hư nước hồ).Cách cho ăn thì mình lại ngược với bạn,sáng ăn tép or thịt bò(nói chung là mồi tươi),tối cho ăn XO,SUMO(tóm lại là tối cho ăn thức ăn bột)

3. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là không nên cho cá ăn nhìu, nên tạo cảm giác thèm ăn sẽ làm cá sung hơn đó. cho ăn thức ăn tươi kèm 1 bữa JBL là ok rùi

4. lethienbao

lethienbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy em cho cá ăn hai cử được không, sáng em nên cho ăn thức ăn tép, chiều em cho ăn thức ăn viên được không mấy anh

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì nên cho ăn tôm vào buổi sáng và chiều và cho ăn ít để nó có cảm giác đói mà bơi(sục sạo) chứ no wá nó đứng im chán lắm. Tuy ăn ít nhưng phải cho ăn thêm bữa phụ (đương nhiên cũng ít). Tối cho ăn thức ăn viên là tốt nhất, tối mà cho ăn tôm ko nên vì tối cả nghỉ ngơi vì thế thức ăn tươi sẽ khó tiêu hóa, rất dễ sình bụng. Đó là kinh nghiệm nuôi của mình, mấy bạn xem có gì bổ sung nhé

6. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cho ăn sáng ít thôi(khoảng 7 hột azoo),giúp cá có sức vui chơi,dến chiều khoảng 5 giờ,mình cho ăn no,cho cá chơi đến khi ngủ,trưa mình hay cho cá an lăng quăng ,con 1 ngón thì 1 con,con lớn thì 5 con,cá nhà mình vẫn phát triển tốt lắm, có gì sai sót mong các bạn góp ý làm kinh nghiệm thêm phong phú

7. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời trong nam đang trở lạnh do bão hành của ông dzời :D nên mình chỉ cho ăn thức ăn khô (JBL và XO xen kẽ) , trời lạnh mà cho ăn đồ tươi mình sợ cá dễ sình bụng :D

8. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy trời lạnh cho cá ăn đồ tươi cũng đâu có sao , mình ở nhatrang có nuôi 3 em la hán ,tháng 10 này mưa suốt đêm , suốt ngày , to tầm tã , nhưng mình vẫn cho ăn thức ăn tươi 2 lần 1 ngày , ăn no , vẫn bình thường đấy thôi ?