Cách cho Co2 vào lọc

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Hung Mamen, 28/8/10.

1. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Out bình 1 ra cút T (1 đường lên bể , 1 đường sang bình 2 ) . cắm co2 vào đường in bình 2 . Out bình 2 đi lên T với out bình 1 thành 1 đường lên bể chính . E chỉ cắm điện bình 1 .
    XIn các bác ném đá giúp e về cách e đang dùng . Thanks các bác !

View attachment 2153

Last edited by a moderator: 28/8/10
  2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Có mấy câu hỏi:
    - Các bình đó để vật liệu bên trong như thế nào ?
    - Bạn có ước lượng được lưu lượng nước đi qua bình 2 không ?

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Sau 1 phút tưởng tượng cách dẫn nước của bác thì em ngã xún đất mất roài, chẳng dám comment gì cả.
    Cuối cùng cũng kg thể hiểu được nước vào và ra ở bình thứ 2 như thế nào nữa.

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Khá phức tạp và áp lực lưu lượng dòng nước bị giảm đi nhiều => hiệu quả lọc hạn chế!

5. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Bác làm vấn đề trở nên phức tạp quá, mình hiểu đơn giản, những cái gì tốt xấu những người đi trước đã đúc kết hết rồi, mà mình chưa thấy ai làm như thế này cả, toàn thấy dùng bộ trộn hoặc cốc trộn thôi. Do đó tốt nhất trước khi làm nên hỏi ý kiến các tiền bối trước :)

6. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Công nhận là bạn làm vấn đề phức tạp lên một chút, 2 máy lọc xịn thì bạn cứ xếp vật liệu theo hướng dẫn của nhà sản xuất. Nếu bạn không muốn có 2 đường in; 2 đường out thì bạn chập lại 1 đường in; 1 đường out (2 máy chạy song song nhau). Còn co2 thì dùng cốc trộn cho vào trong bể hoặc là nối vào đường out của máy bơm. Tôi nghĩ 2 máy lọc chạy nối tiếp nhau không hiệu quả lắm, hơn nữa nếu bạn cho co2 vào máy lọc thứ hai thì gần như là bạn đã tốn tiến mua một cái cốc trộn co2 khổng lồ...

7. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Đường out cuối khi vào bể sẽ có 2 loại vi sinh : hiếu khí và yếm khí :D .
    Đoạn T thứ nhất ( out bình 1 ra) ap lực nước chia 2 ngã ( 1 vào bình 2 , 1 ra đường lên bể ) .

Đoạn T thu 2 ( từ bình 1 và bình 2 ) sẽ lên thẳng bể chính.Bình lọc phụ ko cắm điện , chỉ để tràn tự nhiên :

E ko biết đồ họa , các bác thông cảm .

---------- Post added at 11:44 PM ---------- Previous post was at 11:35 PM ----------

e chỉ bật 1 máy lọc chính , mà còn đang phải giảm áp đấy bác

---------- Post added at 11:45 PM ---------- Previous post was at 11:44 PM ----------

cái này e làm dựa trên nhiều lý thuyết và cung cách , e dùng thấy chuẩn nên đưa lên để các bác tham khảo ợ

---------- Post added at 11:47 PM ---------- Previous post was at 11:45 PM ----------

e test thành công rồi nên mới dám đưa hình và quy cách lên để bác tham vấn ợ :D

---------- Post added at 11:50 PM ---------- Previous post was at 11:47 PM ----------

Bác à , bình 1 có ít bông lọc , ít sứ và 1 tẹo bông còn lại full nham thạch . Bình 2 thì full nham thạch .

Last edited by a moderator: 28/8/10
  8. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Nham thạch làm chỗ trú ẩn cho vi sinh hoạt động, nếu cho co2 vào đường in bình 2 thì mình sẽ có một hệ vi sinh mới "vi sinh không cần khí". Chúc hệ thống của bạn chạy lâu chạy tốt.

9. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Tên thông dụng hay gọi là vi sinh yếm khí bác ẹ ********************

---------- Post added at 12:07 AM ---------- Previous post was at 12:03 AM ----------

Nước vào như nào thì no ra như vậy mà bác , lọc 2 ko cắm điện mà bác

10. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Không chắc đâu nhé, vi khuẩn yếm khí là vi khuẩn sống được trong môi trường không có O2 chứ không có nghĩa là vi khuẩn sống được trong môi trường giàu CO2.

Theo sơ đồ này, sẽ không thể biết được là có bao nhiêu nước đi qua bình 2, rất có thể là không có chút nào qua bình 2 cả mà tất cả đi thẳng từ bình 1 lên bể do trở lực của bình 2 lớn hơn khá nhiều so với trở lực của đoạn ống từ chữ T thứ nhất đi đến chữ T thứ 2 mà lưu lượng thì tỷ lệ nghịch với trở lực

Hệ thống của bạn trông có vẻ giống như hệ thống lọc bypass đã được giới thiệu ở diễn đàn, nhưng thực chất thì khi bạn cấp CO2 vào, nó đã không còn là lọc bypass nữa rồi. Trong hệ thống lọc bypass thì môi trường ở bình lọc phụ thích hợp cho vi khuẩn yếm khí vì nó thiếu O2, do đó vi khuẩn hiếu khí không tồn tại được và không tạo ra sự cạnh tranh về thức ăn với vi khuẩn yếm khí. Khi bạn cấp CO2 vào phần lớn vi khuẩn hiếu khí bị chết và phần lớn vi khuẩn yếm khí cũng vậy, sống sót chỉ có một vài loại vi khuẩn yếm khí thuộc nhóm "ăn CO2" thôi, loại này thì chỉ có hại chứ không có lợi gì vì chúng không ăn các thứ ta cần chúng ăn, chúng lại thải ra nhiều thứ độc ví dụ như metan (CH4)

Last edited: 29/8/10
  11. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Theo em tốt nhất chạy 2 lọc, 2 đầu vào ra. Chơi nữa thì bác cho mỗi lọc kéo 1 bình lavie nham thạch. Đảm bảo nước trong bể lấy ra pha trà đc. :)
    Trộn CO2 bằng cốc trộn đi bác. Với cách trộn qua lọc thì nguy cơ tiềm ẩn tràn trề và vấn đề sẽ xảy ra - sớm hay muộn thôi ạ.

tonytranthai and muoivankhatmau like this.
  12. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Đây là quả lọc của e dùng cho bể 1m2 + 1 bình trộn c02 ,bộ này dùng rất tốt và cho chất lượng nước khá ổn định .So với chất lượng nước của bể những tiền bối trên này thì em ko dám nói ,sau 1 thời gian dùng thì em thấy khá hài lòng với chất lượng nước của bộ lọc này !
    như hinh trên thì bác có thể thấy bình lọc 20l
    (1) là đường nước đi từ bể xuống .
    ---> qua 1 lớp bông mỏng để giữ rác ----> qua lớp nham thạch A1----> lớp bông (B)----> qua lớp nham thạch thứ 2 (A)---> máy bơm sẽ đẩy nước sạch lên bộ trộn (4)( bên trong đầy nham thạch),dưới lực đẩy của máy bơm ,ống 4 đã được gắn sẵn đường cấp c02 . c02 để 2s/giọt vào sẽ bị dòng chảy của nước oánh cho tan và theo đường ống 3 lên bể ....
    *) tránh tình trạng nước đẩy ngược lại đường cấp c02 đã được thêm 1 van 1 chiều !
    nhận xét ,c02 qua bộ trộn này bị nước oánh cho tan ,nên khi theo ống 3 lên bể thì chẳng thấy bọt khí cho dù là nhỏ nhất !
    ( em ngại diễn giải dài dòng ,các bác chịu khó đọc dùm em):blushing:
    và đây là chất lượng nước :

bể tiếp theo của e sẽ làm là 3 bình lavie 20 lít chứa full nham thạch và 1 bộ trộn như này !:blushing:

13. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Bao giờ cho đến bể tiếp theo nhể ? Mà sau "Núi đôi" thì tên bể mới sẽ là gì nhể ? tò mò mún bít quá ah.
    Trộn như thế này cũng ngon lắm, nhưng lỡ mà van CO2 nó phun ào ào thì khổ.

14. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Theo như hình mô phỏng của bạn thì có mấy cụ đã nói là vi sinh hiếu khí từ bình lavie chạy sang bình có co2 là chết toy , vậy mà bể bạn trong veo thế mới hay :D . Cái hút váng bạn mua ở đâu vậy , cho mình xin địa chỉ , thanks nhé !

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:25 PM ----------

giờ mới để ý thấy bác có cái vỉ thuốc metro kia để làm gì đấy , trước e hay chữa sình bụng cho cá đĩa :)

15. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    khoảng thời gian nước trong bộ trộn rất ngắn là nước đã chuyển hết vào bể,với bộ trộn này em dùng chỉ thấy đúng 1 nhược điểm là (ví dụ khi mất điện co2 vẫn vào bộ trộn và khi có điện thì lọc sẽ e và cần xả khí ở co2 trong bộ trộn ra) giờ bộ trộn này cũng đã đc cải tiến 1 vài thứ nhìn gọn gàng hơn rất nhiều.Có dịp em sẽ cập nhật ảnh lên sau

lọc váng anh mua trên AG giá tầm 100k

16. vinhrau

Thích đã nhận:
    740
    Cái bình trộn CO2 trong trường hợp này chỉ mang tính chất là bình trộn, tác dụng của nham thạch trong đó là để giữ bọt CO2 (tương tự như các rãnh ở quả cầu trong cốc trộn 3-5 bóng). Bình trộn kiểu này rất hiệu quả, nếu cấp CO2 vào nhiều có thể làm cá tép chết sạch mà vẫn không có tý bọt khí CO2 nào bị phun ra ở đầu xả. Nhưng theo quan điểm của VR thì nên để nước và CO2 đi vào bình từ dưới lên, sẽ không bị air khi bơm không chạy àm CO2 cứ vào.

Nước trong bể bạn trong không liên quan gì đến cái bình trộn, nó trong vì cái bình lavie đó lớn.

datmoc, mini, linhtp272 and 3 others like this.
  17. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356

ndl thích bài này.
  18. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    em chưa hiểu ở chỗ nếu để đầu co2 vào ở bên dưới khi bơm k chạy thì em nghĩ co2 vẫn cứ cấp vào bộ trộn chứ, mà bộ trộn vẫn kín nên gây e cũng sẽ gây e

19. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    coi ae chơi cái hồ cá mà em mê lun, dưng mà đòi hỏi nhìu vấn đề chắc em chưa thể . mong một ngày gần nhất ,em sẽ có 1 bể được trình làng cùng các pác ...

20. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    Em đang trộn CO2 theo cách của bác VR comment, nước & CO2 đi từ dưới lên, đã thử CO2 ra ào ào mà vẫn tan hết. Về độ hiệu quả thì cao hơn hẳn bộ trộn 3-5 bóng. Em mất tiền học phí mua bơm & bộ trộn rồi nhé, bác nào không tin, em bán lại cho mà thử.
    Nói như anh GHT, bộ trộn nào mà giá thành trên 60k thì loại hết.
    tính thử chi phí cho 1 cốc trộn nham thạch:
    20k tiền ống & giảm 2 đầu
    20k nham thạch (~2kg, dùng nhòe)
    3k cho 1 cái DP để xiết ống CO2
    10k cho đai sắt giữ ống lên tủ
    2k keo dán