cách chơi khuyên thả

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi đức hậu, 26/1/08.

1. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hôm nay rảnh rỗi mình muốn kể chuyện 2 con chim khuyên ở nhà để chia sẻ với các bác
    mình có con khuyên mái nuôi ngoài trời được mấy tháng nên nó rất quen nhà và quen chỗ ở .
    mỗi lần con mái bay đến là chú chim trong lồng có vẻ bức xúc lắm muốn chui ra mà ko có được vì thế mình nghĩ là con mái ko đi thì nên thả nốt con trong lồng ra( con này là chim xịn líu hay) để 2 con có bạn.
    đúng 16h ngày 23-01-2008 chính tay mình đã thả con chim đó ra , trời se lạnh và mưa lâm thâm, con khuyên được thả ra sướng quá bay lên cây tắm mưa rồi bay lòng vòng quanh nhà dượt nhau với con khuyên mái , rồi 2 con rủ nhau bay đi mất luôn, nhưng mình vẫn tin là nó ko bay đi vì con mái đã quen nhà hơn mấy tháng nay nên ko dễ gì chúng bay đi với cả còn lệ thuộc vào mồi cám nữa
    trời ngày một tối màn đêm buông xuống 2 con chim vẫn ko có dấu hiệu quay lại vậy là 1 đêm ngủ ở ngoài trời lạnh lẽo rét buốt thế rồi sáng sớm ra mình nghe thấy 1 đôi khuyên gọi nhau và rít ngoài cây mình nghĩ là 2 con chim của mình vì thời gian này ở ngoài rất hiếm khuyên lạ bay đến
    mình mở cưa sổ trông thấy 2 con con đực người tém và thon thả ,nó có vẻ nhanh nhẹn bay chuyền cành theo sau là con mái béo tròn như cục bông(chắc đêm qua ngủ ngoài mưa)
    một lát sau thấy 2 con chim đã nằm gọn trong cái lồng và măm măm cám
    mình ra đóng cửa lồng lại và lại thả con đực ra cho nó chơi còn giữ lại người yêu nó làm con tin,nếu nó phản bội thì mình sẽ bắn người yêu nó chít
    mong rằng khi đọc truyện này sẽ có bạn thích chơi khuyên thả như tôi( nhưng lưu ý là quanh nhà ko có ai bẫy chim nhé)
    thôi chào chúc quí vị và các bạn 1 ngày tot lành:D

Last edited by a moderator: 28/1/08
  2. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khuyên thả cũng tùy con thôi bạn ạ, chúc mừng vì bạn có thú vui khuyên thả và con chim được thả kg đi....mình cũng đã từng thả rồi, được 2 tuần cu cậu lẩn quẩn quanh nhà kg đi và cứ bay vào lồng ăn vì đã có sẵn cám và sâu. Có hôm nó đi 2 or 3 ngày sau mới quay về, nhưng cách đây 1 tuần kg thấy cu cậu đâu nữa.
    Ở nhà còn 2 thằng mình cũng thả đi vì mùa này chim kg sung, chim nhiều chăm cực quá mình lọc thả bớt ...nhưng 2 thằng đó kg bay đi chơi mà bay vào lồng sơn ca măm thức ăn..ỉa đầy thành lồng bẩn quá, mình bực quá đuổi đi ...híc...híc. được 1 lúc sau lại thấy nó trong lồng sơn ca ( vì vào lồng mi là nó óanh cho tan xác he..he). pó tay luôn kg biết cách nào đuổi cho nó đi đây, có lẽ lại cho vào lồng nuôi lại quá.
    Có thể qua đợt rét này chúng nó kg ở lại với mình đâu, mùa này khó kiếm thức ăn ma. Nhưng cũng hy vọng 2 con chim của bác sẽ trung thành cho chủ của nó có dịp bình luẫn trên mạng nhé....Thân

3. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    mình thấy nếu thả 1 con ra thì nó chỉ luẩn quẩn quanh đó nhưng mà nếu thả 1 đôi ra là chúng nó bay xa tuy nhiên ko bay mất vì ko có thức ăn------> buộc phải quay về nơi chôn rau cắt rốn
    mình đang có ý định nuôi 1 đàn ngoài trời để đến hè này b ắt chim non cung cấp cho anh em abv mong các bác ủng hộ

4. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    Có thể qua đợt rét này chúng nó kg ở lại với mình đâu, mùa này khó kiếm thức ăn ma. Nhưng cũng hy vọng 2 con chim của bác sẽ trung thành cho chủ của nó có dịp bình luẫn trên mạng nhé....Thân

đúng đấy mình cũng nghĩ là đến mua kết đôi nó b ay đi nhưng mình khắc phục b ằng cách nuôi 1 đàn khuyên thả để chúng khỏi phải đi b ắt cặp với chim khác
    khuyên thả phải chọn con mặt hiền , nhảy từ tốn,thuần,,,,,chứ con nào phi ầm ầm mà thả ra là chỉ có mất tích
    mình định kiếm vài con khuyên non đút lên để thả vì khi thấy người nó đậu lên tay đòi ăn nhìn mới sướng

5. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    ra tết trơi nắng ráo ông thả ra mà bọn nó không đi thì cái gì tui cũng chịu...mùa này khó kiếm ra thức ăn nên nó về còn trời nắng thì thức ăn ngoài trời nhiều rồi bọn nó sẽ đi không trở lại.....

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cũng chưa chắc, tôi có chú chòe bị sổng 2 lần giữa mùa hè rồi mà vẫn quanh quẩn ở nhà xong rồi chui lại vào lồng ăn sâu. Nhưng đợt rét này đi rồi :crying: :crying: :crying:

7. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    sao em thấy bác ngnghai nuôi chim ngoài trơi quanh năm chúng vẫn ở lại đấy thôi,--------->quan điểm của bác hơi bị sai đấy

8. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    sao em thấy bác ngnghai nuôi chim ngoài trơi quanh năm chúng vẫn ở lại đấy thôi,thôi được rồi để em nuôi qua mùa này xem kết quả thế nào sẽ khoe với các bro sau
    thanh you

9. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chim có con quen nàh có con khoong.như chào mào, sáo, chích chờ thì nuôi lâu nó ko bỏ đi đâu..còn khuyên thì em chịu.có thể quen cám nó ko đi nhưng thả ra nguy hiểm lắm...

10. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    úi giời thả con đểu đểu thôi toàn ơi, nuôi thả thích lắm ko phải dọn chuồng chỉ việc cung cấp thức ăn là ok chim nuôi thả bóng muợt lắm

11. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi mùa xuân đến rồi đó

Mùa xuân đến ,cùng với cây cối đam chồi nảy lộc, là mùa chim cặp đôi và sinh sản. Bạn có muốn đôi khuyên của bạn sinh cho bạn một vài đàn chim con không ? Chắc bạn cũng như tôi muốn lắm fải không. Bạn thử xem sao nhé. Hãy kiếm một cái hộp gỗ nhỏ và làm cho nó một cái chuồng đi. Treo nó gần lồng ấy, nhớ lót ổ, chống mưa dột. Khoét lỗ nhỏ làm cửa ra vào.
    Để được đàn sẻ ,Di thì đơn giản lắm. Còn khuyên thì bạn thử đi nhé. Chúc bạn thành công .Tạm biệt/

12. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    cho mình hỏi muốn cho sẻ vào tổ đẻ làm cách nào dụ chúng chú ý đến cái tổ vậy(sẻ hoang đó)?