cách chọn cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mr.smith, 27/10/07.

1. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ae nào có nhiều kinh nghiệm trong việc chọn cá bột thì xin chỉ giáo................
    đang tìm hiểu, ko biết cách chọn cá bột như thế nào là tốt

2. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cái này mình thấy nhiều bạn hỏi lắm rồi theo mình khi mua cá bột thì phải biết chấp nhận hên xui vì trong một bầy cá tỷ lệ cá đẹp là rất thấp theo mình khi chọn cá bột nên chọn những em nào dáng ngắn , mỏ ngắn châu thì càng nhiều càng tốt

3. gaubong

gaubong Banned

Thích đã nhận:
    0
    trong bầy cá bột cá trống thường phát triển thân mình hơn cá mái, cá mái thường màu sắc sặc sỡ hơn và thân mình ngắn hơn, những con có châu leo giống gọng kiếng hai bên mắt thì lớn lên châu sẽ phủ đầu, đó là kinh nghiệm khi mình nuôi mấy chục con kingkamfa bột từ thailand về cho đến khi lớn lên đầu. còn cá các tiệm bán bầy khoảng 400k một con đã bị lựa chọn rồi, khả năng lên đầu thấp lắm, nếu bạn muốn mua cá có tương lai phải mua những con họ đã tách bầy ấy, nhưng thường giá mắc lắm.

4. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    May quá, 3 con cá bột của em đều có "gọng kiếng" cả, em mới bắt, bằng ngón út thôi, hy vọng sẽ như lời anh nói

5. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hic, con trân châu của tui cũng có "gọng kiếng" như bác nói mà đầu chả lớn xíu nào....:(

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Hiện tại mình đang nuôi em KCX , khi mình đem về nó chỉ là con cá bột nhưng 1con cá bột đặc biệt trong bầy bởi hình dáng thân ngắn .MÌnh nuôi được 5 tháng thì em nó lên đầu rất tốt .Vậy bạn có thể chọn em thân mình ngắn thì tỉ lệ lên đầu cao hơn .Tuy nhiên hạn chế ở điểm con nào lên đầu thì màu sắc không đẹp cho lắm.
    Thêm 1 cách nữa , nếu bạn có những người bạn đang ép để cá bột mà bố đầu hơi , mẹ có châu chữ liền thì nên chọn lứa đó .Thời gian có thể mất 1 tháng đẻ đàn lớn 1 chút bạn mới dễ lựa chọn .
    Khi mang cá bột về bạn nên ngăn hồ làm 2 hoặc làm 3,4 tùy theo số lượng bạn đã mua . Điều này có lợi cho bạn tuyển chọn ra 1 em ưng ý , chế độ chăm sóc cá bột 1ngày/3lần ăn tép , bổ sung XO mỗi sáng sớm .
    Hiện tại các bạn luôn bắt mắt bởi màu sắc của KF , KF nếu bạn mới chơi không nên chọn KF vì thứ 1:nó khá mắc cho 1 em cá bột , thứ 2: nuôi khó hơn .Nếu KF lên đầu được thì mất 1 khoảng time khá dài , liệu bạn có đủ kiên nhẫn không???
    Vài lời góp ý cùng bạn . Nuôi cá đẹp là cá quá trình và chọn cá bột cũng là 1quá trình khá quan trọng.Chúc bạn thành công !

7. cuongmc

cuongmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác gaubong nói đúng đấy, những con châu gọng kiếng nếu lên đầu châu sẽ phủ đầu, nhưng muốn lên đầu phải có gen đầu nữa cơ.