Cách chọn cá bột

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Denkho, 19/5/06.

1. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh em nào có kinh nghiệm chọn cá bột thì bật mí một ít để những người mới chơi cá như mình có một chút hiểu biết khi đi mua cá bột và chọn được con cá tương đối đẹp trong tương lai . Cám ơn tất cả .:applause: :applause:

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chọn cá bột thì hên sui thôi bạn ơi theo tui thì chẳng có bí quyết gì cả

3. KhiDo

KhiDo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình xin đóng góp ý kiến của mình.Việc chọn cá bột:
    +Xem thân hình chú cá ấy ngắn hay dài.Nếu dài thì đừng có bắt
    +Mỏ ngắn hay dài.Nếu dài cũng đừng có bắt luôn
    Nếu chú cá bột đạt 2 tiêu chuẩn trên thì chú cá này sẽ lên cái "Đầu rù mê hoặc" ấy

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá bột mà cá bột cỡ nào, kích thước thân cá (bề ngang):
    1. Cá bằng đầu đũa thì hên sui thôi (loại này mình ko chơi) nguy hiểm !!!!!
    2. Lớn hơn 1 chút ngón út cũng rứa (ko chơi luôn :D)
    3. Ngón cái: loại này thì chơi đc, nhưng mà cũng phiêu lắm. Chủ yếu là dựa theo cảm giác nhìn thôi :D, với lại lương tâm của đại ca bán cá.
    4. 2 ngón tay: loại này thì ok (tui chơi loại này). Cá cỡ đó thì tướng tá đầu cỗ nhìn thấy tàm tạm rùi, Còn cách nhìn cá thì em ko dám chỉ tại vì em ko bít :D.

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá bột cỡ ngón cái thì chọn hên sui thôi.
    1. Cỡ này không 1 em nào có đầu cả vì vậy nên chọn cá mặt gẫy và ngắn, khoảng cách 2 mắt càng rộng càng tốt. Không nên chọn mỏ nhọn.
    2. Cỡ này chưa nổi hết được châu. Nếu thích cá châu thì chọn em thật nhiều châu vào vì chẳng biết nhớn nên hắn có bay bớt châu là vừa. Lưu ý cá châu tỷ lệ lên đầu thấp hơn cá không có châu. (Mình vẫn thích cá có châu hơn, Có châu mà đầu to là tài sản nhớn rồi)
    3. Chưa nổi mầu rõ được.
    4. Vây chưa phát triển, Nếu cá bột mà có vây dài ngoằng có thể là cá già rồi nhưng bị còi đó.
    5. Không phân biệt được đực hay cái mà chỉ đoán thôi.
    - Có thể dựa vào tính hung dữ, hay đánh con khác cùng bầy đàn có thể là cá đực.
    - Dựa vào vết đen trên vây lưng, nếu có vết đen trên vây lưng cá, khoảng cách giữa vết đen trên vây lưng càng cách xa lưng thì xác suất cái càng lớn,=; nếu tách rời hẳn thân cá thì 90% cá cái. Tốt nhất nên chọn cá không có vết đen trên lưng.
    Mình nghĩ vậy có sai các bạn đừngb-( :D
    Thân.

6. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thấy cá bột đương nhiên cũng hên sui thôi nhưng với chút kinh nghiệm của các sư huynh thì mình cũng có thể chọn được những con cá tương đối khá . Mỗi bạn có một chút kinh nghiệm khi mua có bột thì đúc kết lại cũng sẽ có được kha khá kinh nghiệm rồi . Như vừa rồi mình đi mua cá bột , một bạn cũng vào coi cá bột và bảo mình là nên chọn con tráng rộng và bạn cũng chọn giúp cho mình 1 con nhưng những kinh nghiệm của các bạn đây thì mình thấy con vừa được chọn đây là tệ rồi vì cái đầu dài và nhọn , như thế tỷ lệ lên đầu chắc là thấp rồi . Cám ơn tất cả các sư huynh nghe . Bạn nào có ý hay nào nữa xin chỉ dẫn .
    Con này mình mới mua đây các bạn thử bình luận xem sao để rút kinh nghiệm .

7. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con này nhìn qua thì đẹp đấy. Châu đều chữ nhiều. Hy vọng sau này sẽ có đầu và trở thành 1 con cá đẹp.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Con này cỡ nào rồi bác , đầu thì chưa thấy ráng nuôi thêm 1 tháng nữa xem nhưng bây giờ màu giáp nó trông sặc sỡ quá trời lóng lánh hi vọng bác sẽ có cá đẹp , nhớ pót lại nha bác

9. longvietnam

longvietnam New Member

Thích đã nhận:
    0
    nha` em co 1 con co~ 2 ngon tay chau kin nguoi
    dau to cac ban thu nghi xem tuong lai se the nao`
    Nhà em có 1 con cỡ 2 ngón tay, châu kín người.
    đầu to các bạn thử nghĩ xem tương lai sẽ thế nào
    :confused:
    ~X(
    Nhà em có 1 con cỡ 2 ngón tay châu kín người đầu to các bạn thử nghĩ xem tương lai sẽ như thế nào

Longvietnam nên gõ dấu tiêng Việt nhé. Chaulahan.

10. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con này là cá bột thôi , chỉ bằng ngón tay . Chủ yếu các bạn phân tích thử để khi mình nuôi lớn coi thử thế nào mà rút kinh nghiệm sau này chọn cá bột cho tốt .
    Còn về phần đuôi mình phải chọn như thế nào để con cá được gọi là đẹp .
    Bạn Longvietnam đưa hình lên để mọi người coi thử như thế nào chứ ? Có thể mình cho là tốt nhưng với kinh nghiệm của mọi người sẽ tốt hơn .

Last edited: 20/5/06
  11. vutokha127

vutokha127 New Member

Thích đã nhận:
    0
    con khỉ đỏ nhà em mua lớn gần = 2 ngón tay rồi,em nhìn dưới bụng nó có thấy 1 cái lỗ nhỏ ko bít có fải là cá mái ko,làm sao bít cách coi cá mái hay trống,mình phải nhìn ở đâu để phân biệt đc (mình,đầu,vây hay là ở dưới bụng..)xin các bác chỉ giáo thêm.Thanks

12. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nhìn vây lưng có đen hay không và đầu có ngấn thui chứ cá còn nhỏ quá nhìn bụng sao ra

13. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ặc...2 ngón tay thì ko biết gì đâu.muốn nhìn bộ phận sd nó thì phải 3-4 ngón trở lên.Cá cở 2 ngón tay thì còn nhỏ quá,nếu trên vây lưng ko có kì đen thì 80% ko phải cá mái..hihihi

14. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

sao con này mắt nó bự quá vậy,chắc là bạn không cho nò ăn uống đầy đủ

15. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, đây là kinh nghiệm chọn cá bột của mình (kết quả hiện giờ khá tốt) các bác xem có gì sửa đổi bổ sung thêm nha (những cách này chỉ nhằm hạn chế mức độ hên sui thôi chứ không phải 100% có kết quả tốt đâu nha):
    1/. Để đầu bự:
    - Trán rộng: khoảng cách giữa hai mắt rộng
    - Đầu dài: khoảng cách từ vành sau của mắt đến kỳ trên càng dài càng tốt
    - Mỏ ngắn: khoảng cách từ vành trước của mắt đến môi càng ngắn càng tốt
    2/. Để dáng đẹp:
    - Mình càng ngắn càng tốt
    - Kỳ trên và dưới càng dài càng đẹp, phần cuối kỳ trên cong lên sẽ đẹp hơn cong xuống
    - Đuôi kín: khoảng cách giữa kỳ và đuôi càng ngắn càng tốt
    3/. Châu: lựa em nào càng nhiều châu càng tốt, đối với cá bột thì độ sáng của châu không quan trọng lắm, miễn nhiều là được, đuôi và kỳ có châu càng tốt.
    4/. Mắt: màu trắng là model nhất, nhưng nếu các phần khác đều tốt thì mắt màu khác cũng không sao
    5/. Giới tính: trước khi mua cá nhớ làm việc thiện nhiều nhiều và nhớ cúng ông địa nãi chuối :laughing: . Đùa thôi chứ cá phải ít nhất cỡ ngón cái trở lên mới có hy vọng xác định đúng được giới tính.
    Và đây là kết quả sau khi áp dụng các bước trên, đây là ba em tính tới thời điểm này của mình:
    1/. Em này lúc mua bằng ngón cái (khoảng 600K) và chết sau đó hai tuần vì nuốt phải dị vật :crying:
    2/. Em này lúc mua bằng ngón cái (khoảng 600K)
    và bây giờ
    3/. Em này lúc mua bằng một lóng ngón tay út (ngắn hơn cả con cá bảy màu), mình nuôi nó trong hồ cá bảy màu của con gái mình. Em này mình mua chỉ 80K thôi vì nó bé quá
    bây giờ nó đã bằng hai lóng tay út rồi, phần đầu đã hơi cong, châu thì vẫn vậy nhưng rõ và sáng hơn một chút (mình cho nó ăn lăng quăng), kỳ trên và dưới cộng lại rộng hơn thân mình. Hy vọng sau này sẽ đẹp hơn em số 2, để khi nào rãnh mình chụp hình rồi post lại em này cho các bác đánh giá.

Last edited: 2/6/06
  16. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to Hoangvuvn: bác bắt cá mát tay wá xá ha. Bữa nào bác có mua cá cho em theo hoc hỏi với.

17. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn Hoangvuvnn chọn cá hay thật , tuyệt vời . Cứ học theo cách đó chọn cá thì tỷ lệ cá đẹp cũng được tăng cao . Rất cám ơn các bạn đã cho anh em mới tập chơi cá LaHan những kinh nghiệm quý .
    Bạn Hoangvuvnn hay mua cá ở đâu vậy ? có thể giới thiệu cho anh em một số chổ bán cá đẹp và uy tính ?Cám ơn .

Last edited: 2/6/06
  18. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À mình còn một nguyên tắc riêng nữa là nếu đi mua mà không thấy cá đạt được những điểm trên thì không mua, đừng nên vì ngại hay lời lẻ ngọt ngào của chủ tiệm làm ảnh hưởng đến quyết định.
    Cả 3 em này đều được bắt ở 326 Minh Phụng, ở đây thỉnh thoảng có cá đẹp, giá cả cũng tương đối, được cái chủ tiệm bán đúng hàng, không sợ bị trộn. Ở Thủy Trung cá cũng khá tốt nhưng giá cả hơi căng. Ngoài ra các bác cũng nên tham khảo vài nơi có tiếng khác để có thêm nhiều lựa chọn (anh em trên diễn đàn này cũng là một kênh bán hàng khá tốt, giá cả vừ phải và hàng chất lượng, đâu cần kiếm đâu xa cho mệt :) ).
    Nhưng nói chung, chơi cá bột rất hứng thú nhưng phải chấp nhận rủi ro và phải biết kiên nhẫn. Chúc các bác lựa được nhiều cá đẹp :-* .

19. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá of hoangvuvnn đẹp ghê còn con nuốt phài dị vật đẹp ghê .Mà nuốt phải dị vật gì vậy ???

20. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @Hoangvuvn:đọc bài của bạn KKK ngộ ra thêm nhiều điều hay nữa,đúng là lên mạng 1 ngày học cả sàng khôn ấy,cám ơn nhiều nhé.Con thứ 2 màu của nó là tím tím như vậy hay vì đèn hả hoangvu ? mắt của nó có phải to hơn nhưng con cùng cở ko?KKK muốn hỏi một vài điều này.