Cách chọn cá la hán bột có tương lai???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi pinmoi, 30/5/07.

1. pinmoi

pinmoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    E để ý hình như những con LH có đầu thì cái miệng nó ngắn lắm phải không zậy,em mới nuôi nên không có nhiều kn,có sai sót mong bỏ qua

2. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    ko phải dâu bạn ơi ,có những con mỏ dài vẫn có đầu.tùy thuộc vào gien của con cá và đời cha mẹ của nó nữa bạn ơi .nhưng mà bạn nói : "những con LH có đầu " .con la hán nào mà ko có đầu ,ko có đầu làm sao mà sống dc .(nói giỡn cho vui thôi) .chúc bạn có dc cá đẹp .thân

3. Hiep Hoa

Hiep Hoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thật ra cá la hán đẹp hay xấu khi đã trưởng thành thì khó mà biết trước khi còn là cá bột lắm, tuy nhiên các yếu tố giúp lựa cá bột đẹp:
    *Cá cha mẹ đẹp, có đầu
    *Châu càng nhiều càng tốt
    *thân mình không quá dài, mỏ ngắn, khoảng cách 2 mắt rộng; xem vây, kì, mang, mỏ có dị tật hay không
    *màu sắc sặc sở trội hơn con khác trong bầy
    .... ngoài ra còn phụ thuộc rất nhiều vào cách nuôi: nuớc, thức ăn,.... và di truyền từ cá bố mẹ là quan trọng hơn cả.
    Chúc bạn có được chú cá đẹp!

4. ALLPRO

ALLPRO Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì đầu tiên là phần gen du truyền từ bố mẹ, sau đó là tùy do cách nuôi của mỗi người.

5. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì nếu ko thấy đc cá cha mẹ thì hên xui thôi,hên thì mua 1 con về nuôi cũng ngon,xui thì mua cả 10 con cũng chẳng ra gì !!

6. pinmoi

pinmoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Last edited: 30/5/07
  7. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin nói về thông tin thị trường:Cá la hán mặt càng ngắn hay hơi nhăn nheo có giá gấp mấy lần cá mặt dài.Cá bột loại này cao điểm có giá 900.000đ

8. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện nay với cá LH không có cách nào chọn được cá bột mà có thể đảm bảo lên gù, châu, màu đẹp vì do khi chọn con bố mẹ phối giống chỉ dựa vào tính trạng.

Trong tương lai chúng ta sẽ có cách chọn cá LH ngay từ cá bột khi dùng phương pháp sinh học phân tử tác động đến DNA. PP này có thể cho chúng ta biết cá trống mái, khả năng của các tính trạng quan tâm. Với người chỉ trong vòng 5 năm nữa chúng ta sẽ biết được con chúng ta sẽ bị bệnh gì (tiểu đường, tim mạch, ...) ngay khi nó còn trong bụng mẹ.

Mình hy vọng thị trường cá LH còn sôi động trong 3 năm tới, khi đó trên thị trường toàn cá đảm bảo lên gù và châu đẹp bởi vì có những nhà khoa học sẽ phát triển các công cụ SHPT đó.

9. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Người hỏi muốn hỏi về kinh nghiệm chọn cá bột của các thành viên trên diễn đàn............heheh =)) bác cứ phang DNA gì đấy trong tương lai nghe mà "khoa học viễn tưởng "wá...........~X( ~X( ~X(

10. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Việc DNA đang diễn ra hàng ngày, hàng giây đó, không xa đâu vì mình đang làm việc trong lĩnh vực này mà.
    Nếu cứ chăm chăm vào chọn kiểu hình (cách suy nghĩ không khoa học) sẽ không thu được những cái mình muốn đâu.

DNA (cách viết kiểu Mỹ) hay ADN (cách viết kiểu Pháp) là bản chất sự sống.
    Chỉ khi chúng ta tác động vào nó, chúng ta mời có cái mình muốn. (điều trị bằng liệu pháp gene,...)

11. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Việc chọn cá bột rất khó xác định, chủ yếu nhất là bạn phải nhìn thấy cá bố mẹ có đầu không. Tiếp đến là để ý châu và màu sắc cũng như xem cá có bị dị tật ko. Còn nếu chọn đại thì hên xui thôi bạn ơi.