cách chọn,chăm sóc và huyến luyện cm non

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi CM Sở Sao, 11/4/08.

1. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Kính chào tất cả anh em đam mê cm! Nay tôi có vài kinh nghiệm về chào mào non, anh em có thể trao đổi....
    1. Cách chọn chim trống mái: Lựa con nào mà mình xem thấy chân to, mình dài,mắt to và lanh lợi, hàm nó to và đầu to là con trống, còn mấy con mà hàm của nó nhỏ thường là con mái....
    2. Về việc cho chim ăn thì ko nên cho nó tự ăn quá sớm vì nó dễ suy dinh dưỡng chậm lớn, nay ngoài tiệm chim thường có bán dế hoặc cào cào anh em mua về đút cho nó, cứ thấy hà miệng là đút cho nó no và cho 2-3 giọt nưới cho chi uống, chim non ta vẫn phơi nắng cho nó ấm tốt nhất là phơi từ 7h-7h30 là ok, các bạn nên cho chim ăn thêm chuối, cám ba vì trộn nước có điều kiện thì bổ sung thêm vitamin.... cáng tốt, khi nào thấy lông đuôi nó dài khoảng 2 đốt ngón tay giữa thì tập cho nó tự ăn cám và chuối, nhưng vẫn đút thêm dế và cào cào cho nó phát triển hết mức... Tập cho chim tắm bằng cách bỏ vào cái hộp nhỏ có nước , phun nước cho nó hơi ướt rồi từ từ nó cũng tự nhảy xuống hộp tắm thôi... mỗi ngày đều tắm càng tốt...
    3. Về việc huấn luyện cho con chim hót tốt và chơi rát thì rất kì công, đa số anh em trong diễn đàn đều thích nuôi chim già ngoài rừng vì nó đã có giọng sẵn và chơi hay sẵn rồi, nhưng theo tôi con chim non mình nuôi lên vẫn hay hơn, có chim mồi nào giọng chuẩn mà mình thích thì mình kèm con chim non mà mình đang nuôi, trong quá trình chim non học giọng thì bạn nên để ý xem nó có nói gió ko? Rất nhiều con chứng ko kêu.... khi bạn ko thấy nó nói gió thì nên tìm con khác nha... Chim đc kèm khoảng 10-15 tháng là giọng kêu giống y như chim mồi rồi nhưng giọng nó ko vang bằng, lúc này mình nên treo xa mồi cho nó nghe giọng mà học hỏi thêm, chừng 1-3 tháng là con chim nổi lên thấy rỏ luôn, nên đem dợt nó hàng tuần, lần đầu có thể là nó ko kêu nhưng vài ba lần là nó chơi tút tùn tụt luôn hihihi, đem dợt nhiều làm cho con chim xung và hay hơn, đấu đẹp và siêng hót, và dần dần nó sẽ lào khi đó đem đi đâu nó cũng chơi tút hết....Sỡ dĩ chim non nuôi lên học hết giọng chim mồi và có trin63 vọng lắm, nó mà đc 1-2 mùa thì chơi rát ko kém chim mồi đâu... chim chiền thì nhằm con học hết giọng chim mồi trong vòng một năm nhưng >90% là những con học giọng ko đủ hoặc hót thiếu nhịp, phải từ 2 năm chim mới học đủ giọng... Vài kinh nghiệm nho nhỏ anh em có ý kiến gì thì góp ý nha! Thân:D

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Hàm to/nhỏ thức là sao bác, phải nhìn phía dưới mỏ nó ah. Nếu mà hàm to thì tức là đầu to rồi còn gì bác

son_mecugay thích bài này.
  3. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    ah vẫn có những con đầu to nhưng hàm nó nhỏ bạn ah, hàm to thì chắc hơn, nhưng thấy con nào đầu to thiệt to gần bằng cái mình thì chọp liền nha hàng hiếm đó hihi

son_mecugay thích bài này.
  4. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    hàm to là mép vàng của chim non to đó bác đúng là con nào mép to đầu to há mỏ to lúc nhỏ nên mua chổ quen hay tự kiếm ổ chứ mua chổ tào lao nó bán bông lau con trông khó phân biệt khi nhỏ ko có mào nhưng thường chim non lên khó thành mồi vì bon nó thể trạng thường ko bằng chim bổi rùng nuôi lên vì từ nhỏ đã bị nhốt giọng của chim non được hình thành khi chim tập bay theo mẹ đi kiếm mồi ở nhưng bụi cây ,sông suối để tắm và học được nhiều âm thanh núi rừng kết quả cho thấy chim non nuôi lên hoc giọng chim già rất lâu và vì chim dạn dĩ nên ít hoạt động ít hót (những ngưới có kinh nghiệm có khả năng huấn luyện được)nhưng bác nào thích nuôi chơi thì CM con nuôi lên là tuyệt vời nhất cháu đã từng nuôi nói thật nó còn dạn và nghe lời hơn chim sáo. cháu nói có j sai các bác thông cảm hồi h cháu chi3 nuôi chim cho vui chứ ko phải dân chuyên nghiẹp chỉ đuợc nghe các bác hàng xòm bảo thế :D :D

5. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    nuôi chim non lên thì phải bỏ công chăm sóc kĩ lắm đó.muốn chim hay còn tùy thuộc vào bản thân nó và chim thầy có hay ko?chim non khi đem đi dợt thì cần đem ra rừng thì hay hơn đem dợt với chim nhà.....chút kinh nghiệm cỏn con của tui đó.nếu ko phải xin bỏ quá cho.....:d

CM Sở Sao thích bài này.
  6. thd

thd Member

Thích đã nhận:
    3
    CON NÀY THẾ NÀO. ĐÁNH GIÁ GIÚP MÌNH NHÉ. EM LỘC THẤY CON NAY CỦA ANH CÓ CHƠI TỐT KO HAY LÀ NÊN THAY CON KHÁC.

7. thd

thd Member

Thích đã nhận:
    3

8. thd

thd Member

Thích đã nhận:
    3

cuongquephong thích bài này.
  9. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    con này tướng tá ok lắm anh ơi ! Cục cái đuôi thiệt là uổng rán chờ nó ra đuôi xong rồi làm vài tấm pót lên anh em xem nha! Em nói thật con chim này chắc cũng hay lắm phải ko anh? Chim này cũng > 3 năm lồng rồi , vẩy chân nổi rõ rồi . Hihihihi đá tay nhìn đẹp đấy anh chụp hay wa, mấy con chim cũ của em đá tay mãi mà em chụp ko dc! Ah tiện thể anh chỉ em cách pót hình đi, em pót hình máy con chim non lên cho anh em cùng nhận xét hihihi

10. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    pót mãi ko dc huhuhu thiệt là chán wa huhuhuhuhuhuhuhuhuhu.............................

11. thd

thd Member

Thích đã nhận:
    3
    SAU KHI THỰC HIỆN XUẤT HIỆN HỘP THOẠI NÀY.

Last edited by a moderator: 16/4/08
  12. phuonglovehoang

phuonglovehoang Member

Thích đã nhận:
    5
    em nghĩ chm con nuôi lên là sướng nhất vì nó dễ thuần lắm và chim hót theo giọng chuẩn của chim mồi.:D ở cù chi bây giờ chim ngoài đồng hót giọng lẹo hết rồi nên chim con rất dễ học theo khi treo chim ngoai vườn:angry:

13. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Chim non nuôi lên dể thuần nhưng giọng hót thì dể lạc giọng lắm vìkhi nó lớn lên không được cha mẹ dẩn dắt nên nó sẽ bất cứ những giọng nào mà nó nghe thấy. Nên nuôi CM non thì bạn phải có con dẩn và con dẩn phải có giọng hay.

14. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    anh THD làm ơn cho em hỏi tí ,con cm đó anh mua hay là của anh vậy

15. CM Sở Sao

Thích đã nhận:
    211
    Đúng là như vậy! Thực chất chim non nó cũng khó học giọng chim ngoài rừng vì nó ko dc tiếp xúc thường còn mấy con chim chiến mình ép lên mà ko giữ kĩ thì... nghe dc giọng rừng thì nó nạp mấy phát luôn là tiêu! hihi....vì nó có sẵn giọng rừng khi ép nó bị con mồi đè ko dám bung ra nhưng khi tách mồi thì nó kêu dc hết ah! hihi con chim của em nó mới 3tháng rưỡi mà trổ mã xong hết rồi... mới học khoảng dc gần 10 giọng tồi... chán. có 1 con bị cụt đuôi, nó đá tay số 1 luôn... hihi con này nhiều giọng rồi nhưng chưa thay lông gì hết... mấy con em đang nuôi toàn là chim vùng DakLack, nhưng vẫn thấy nó rất có triển vọng đấy! Y wen trình làng con chim của em có 1 sợi lông trắng sau ót! và lài cọng trên lưng mà bị rụng rồi còn trên ót thôi (^_^)

16. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình củng có nuôi 01 chú chim non, khoagr được 2 tháng rồi chưa thay lông chỉ nghe kêu quách qiu không biết là trống hay mái nữa.

17. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Bác chủ thớt cho mình ké với nhé! Thanks!
    Mình mới có 2 con chào mào nuôi từ non lên (về quê mua lại của người ta) được gần 2 năm tuổi lồng rồi. Nhưng bọn nó không biết hót.
    Chim rất to và theo như mình tìm hiểu thì là chim trống cả 2 con.
    Nếu áp lồng 2 con cạnh nhau thì bọn nó đều xõa cánh, xòe đuôi và chép miệng hót nghe cũng hay. Nhưng để xa ra thì cả ngày 2 con chỉ kêu rẹt rẹt đơn điệu và gọi nhau như thế thôi.
    Mình cũng đi xem dượt chào mào và cũng cho nó đi ké rồi, bọn kia thì đảo giọng và hót hay quá trời, còn con chim của mình cũng chỉ rẹt rẹt đáp lại chứ không hót hét ra cái thể thống gì cả!
    Mình muốn hỏi các bác là nếu cứ để nuôi cả 2 con như thế (nuôi ở nhà, không đi dượt) thì liệu nuôi lâu hơn nó có hót được không? Và nếu mình đem đi dượt thì liệu nó có đảo giọng được không vì mình sợ nó già tuổi rồi không học được giọng mới nữa! Và nếu đảo được thì thời gian khoảng bao lâu mới đảo được giọng?
    Bình thường mình chỉ đem đi vào sáng chủ nhật vì mình ít thời gian rảnh quá, liệu rằng đem dượt ít thế có kết quả gì không?
    Rất mong nhận được chia sẻ của các bác!
    Cảm ơn các bác nhiều!

Hiền cô nương thích bài này.
  18. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu áp lồng 2 con cạnh nhau thì bọn nó đều xõa cánh, xòe đuôi và chép miệng hót nghe cũng hay. Nhưng để xa ra thì cả ngày 2 con chỉ kêu rẹt rẹt đơn điệu và gọi nhau như thế thôi.
    Xoay cầu,hợc kè lồng mức độ nhẹ do chim chưa sung!
    Mình muốn hỏi các bác là nếu cứ để nuôi cả 2 con như thế (nuôi ở nhà, không đi dượt) thì liệu nuôi lâu hơn nó có hót được không?
    Giọng hót sợ không thể hay hơn nếu như không cho đi dợt hoặc nghe giọng hót của những em khác!
    Và nếu mình đem đi dượt thì liệu nó có đảo giọng được không vì mình sợ nó già tuổi rồi không học được giọng mới nữa! Và nếu đảo được thì thời gian khoảng bao lâu mới đảo được giọng?

1 tuần cho đi 2 lần, sau khi đưa chim đi dợt (không cho kè lồng) thì phủ áo lồng lại và để nơi nào mát và thoáng, yên tĩnh để chim nhớ lại giọng, khi đó chim sẽ hót gió nhẹ, kiểu như "ôn lại giọng". Giọng đảo thì được nhưng muốn đảo giọng với tốc độ nhanh thì mất cũng khá lâu, nếu dợt đều, chăm sóc kỹ và ăn uống OK thì mất khoảng 3 tháng.
    Bình thường mình chỉ đem đi vào sáng chủ nhật vì mình ít thời gian rảnh quá, liệu rằng đem dượt ít thế có kết quả gì không?
    Cố gắng sắp xếp thêm 1 sáng nào đó nữa và mang chim đi dợt. Nhớ là khi mang chim đi dợt thì đặt lồng xa xa tí để chim có thể nghe giọng hót, đừng "hăng" quá mà cho chim kè lồng vội nhé! Cái gì cũng phải từ từ, chim này chơi chưa căng nên chưa vội cho kè lồng.
    Rất mong nhận được chia sẻ của các bác!
    Anh em trong diễn đàn ABV, ai cũng mong muốn được chia xẻ và trao đổi thêm kinh nghiệm mà!

---------- Post added at 04:02 PM ---------- Previous post was at 03:58 PM ----------

Bổ sung thêm: Do 2 em nuôi cùng một nhà nên hạn chế cho chim gặp mặt nhau, treo 2 em xa nhau, khuất mặt nhau nhé! Chim lạ thì có thể cho gặp mặt nhau chứ chim trong một nhà gặp mặt nhau thường xuyên thì khong hay cho lắm. Khi mang chim đi dợt, có thể đặt em nó sát lồng em mái (nếu có) hoặc nếu cho kè lồng, gặp mặt thì chọn mấy con "hiền hiền" để tập dần cho em nó "đè" giọng mấy con đó nhé!
    Chú ý cho tắm nắng đều nhé!

19. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Theo em nuôi chim non lên ko hay!Em đã từng giữ nhiều con chim non nuôi lên mở miệng là xổ giọng đôi, xổ 7 tới 8 tiếng!Chiến công thì từ 10 chim rừng trở lên!Mang ra trường đấu đá ác nhưng nó nhát đủ thứ!Nhát tắm!Nhát những vật dụng lạ!Thay đổi máng tắm khác nhau thì sợ tung!Không chịu sang lồng!Nói chung nó bị khuyết đủ cả!Những khuyết điểm đó có những người thuộc dạng sư phụ về chào mào mới có thể khắc phục hết được và những khuyết điểm đó ở tất cả những con chào mào non nào lớn lên cũng có!TRong khi số chào mào non trưởng thành hay,chịu chơi là vô cùng hiếm!Theo em biết thì chim chào mào mà tập nó đá tay thì nó đấu đá với chim khác ko đc sung lắm!em không biết đúng ko nữa nhưng hay nghe người ta nói lắm!
    Đây là những con chào mào hay mà em từng giữ nhưng phải cho ra đì vì ko khắc phục được những khuyết điểm trên!
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

Last edited: 30/5/10
    ngadienyeudau thích bài này.
  20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Theo mình thì non hay già cũng vậy. Quan trọng là nuôi đúng cách thì mới được 1 chú chim hay.
    Chim non nuôi lên rạn người nhưng lại sợ linh tinh...
    Chim già nuôi lên thì hay sợ người lạ chỗ lạ...
    Vì vậy a e cứ nuôi thử các loại rồi từ đó tìm ra loại nào phù hợp. Phải thật chuẩn mọi thứ từ chọn chim, thuần dưỡng, cám bã, tập dượt ... mới có một chú chim hay toàn diện được. Nuôi chào mào để nó hót cả ngày được thì khá dễ nhưng để nó đấu bền, nổi trội, thì cũng khá khó.