cách chọn chào mào trống

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi cugay_nghean, 16/1/11.

1. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    chủ đề này dã dc nhiều tiền bối nói đến nhưng em vẫn xin dc đóng góp chút kinh nghiệm nhỏ mọn
    khi mua chim ngoài chợ các bác nên đứng xa một tý để chim không nhảy loạn xạ dễ quan sát hơn. chọn con có thân mình to,gọn ,đuôi, cánh phải dài. đuôi hơi cụp xuống ,mào phải to,cao và vuốt nhọn về phía trước ,nhớ là chọn con mào thật cao và nhọn. tích phải to màu đỏ tươi, lông đit phải tốt và gọn và phải có màu đỏ đậm. chân to màu đen nhánh,láng mượt. chọn con có cổ hình chiếc nơm (nơm úp cá) , hầu phải nở những con như vậy mới có dọng hót to và thổ. con nào cổ thắt các bác đừng nuôi loại này lửa kém. nhiều năm nuôi và bẫy chào mào em đã rút ra dược những kinh nghiệm cơ bản ,còn nhiều thiếu sót mong các cao thủ bổ sung và góp ý. chúc anh em trên diễn đàn vui khỏe. em xin CẢM ƠN !

bilshu, Huy_TM, thanhleduong and 6 others like this.
  2. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    " nhớ là chọn con mào thật cao và nhọn. tích phải to màu đỏ tươi, lông đit phải tốt và gọn và phải có màu đỏ đậm. chân to màu đen nhánh,láng mượt. chọn con có cổ hình chiếc nơm (nơm úp cá) , hầu phải nở những con như vậy mới có dọng hót to và thổ " -> Cái loại này tuyệt chủng trong lồng tập trung ngoài cửa hàng lâu rồi bác ạ

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đúng roài giờ qua mấy lần chọn lọc. Chim ra đến lồng tập trung ngoài chợ toàn chim thải. Chọn làm gì

4. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    khi mua chim ngoài chợ các bác nên đứng xa một tý để chim không nhảy loạn xạ dễ quan sát hơn.

đứng xa thế này thì thằng khác nó ngồi gần nó tóm trước hả bác :D

5. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Mua ở lồng tập thể lúc nó mới bẫy về còn đc, chứ anh em ở thành phố thì đã qua mấy lần lọc hết con như thế rồi...Chỉ còn cách mua ở nơi xa và giá đẹp.

6. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Đã là CHIM thi con nào mà chả là đực hả các bác----có một loài chim không bao giờ bay ,là loài chim quí mỗi thằng có một con

7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Xin nói thêm : chào mào trống thì ở cuối lưỡi có 3-5 chấm đen ( banh mỏ chim ra xem ) . Còn mào vuốt nhọn về phía trước gọi là mũ lân chứ ko chắc là trống đâu bạn

bilshu thích bài này.