Cách chọn chích chòe non!

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi enchalteur, 13/8/08.

1. enchalteur

enchalteur New Member

Thích đã nhận:
    1
    ngay tư`khi nằm ở ổ ( 1 ổ thường có 4 con ), thì thường là chú to nhất và chú bé nhất sẽ là đực.Như vậy đúng không các bác?

2. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    theo lý thuyết thì đúng là như vậy,bạn chọn con nào đầu to ,chân to.nói chung là con bự nhất ahs .

hufahp thích bài này.
  3. vantongbte

vantongbte Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Không hẳn là lớn nhất và bé nhất đâu bạn ạ. Trong tổ 4 con bạn nên chọn con nào đầu to, chân to nhất là được (kinh nghiệm của nhoc con) là đúng rồi. Nhớ tách riêng chúng ra nhé.

hufahp thích bài này.
  4. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Đối với chòe than non tôi thường chọn theo cách nay : Ngoài cách chọn kinh điển từ trước là đầu to, chân to, lông ức xẫm thì tôi lại mua những em khi đã chổ lông măng tơ, con nào bạn để ý thật kỹ cái màu nâu cháy ở hai bên cánh có màu xẫm hơn các con khác là chim đực mặc dù màu nâu ở phần lông cổ nhạt hơn. Thực tế mùa chim non đợt vừa rồi tôi bắt 5 em ở 2 ổ khác nhau thì trong 5 em đó có 1 em là mái. Bây giờ chim đang thay lông máu và hót xổng tốt rồi. Có chút kinh nghiệm để bạn tham khảo

hufahp thích bài này.
  5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    tốt nhất bạn nên chọn con chim chuyền đang trổ đó bạn à, chứ bạn chọn chim non trong tổ cái đó hên xui à, mình thì chọn toàn lửa chuyền đang trổ à bạn ơi

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    xem mỏ dưới của con chim đực thì đen kịt cái thì nhợt hơn , cack này 100% đúng

AndyHuynh and thanhtunghp like this.
  7. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn ơi chú bé nhất thì chưa chắc đâu bạn cứ xem lông ức có nhiều đốm vàng ko, dưới mỏ có đen ko là ok

AndyHuynh, pkien and hufahp like this.
  8. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    em thì chưa rành lắm.nhưng theo em thì các bác cứ chọn những e nào đầu to hơn,mép phải vàng hơn va chân to nữa là ok.chúc các bác thành công!

9. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    nếu để chắc chắn mình lựa đúng chú chim trống hay không ,trong thời gian ngắn nhất.(khi đã mua rồi nhé) cách này của một bạn trên diễn đàn (xin lỗi lâu quá không nhớ nổi của ai nữa)nhổ một vài cọng lông ở phần dưới cổ chim.khoảng một tuần sau lông mới sẽ mọc lên, lúc này trống,mái khỏi phải đau đầu luôn.chim trống lông màu đen,mái màu xám. làm như vậy để mình biết chiều hướng sử lý,mái thả đi và có thời gian tìm con khác chứ để chúng thay lông tự nhiên thì cũng khá lâu đấy(nuôi vài tháng lúc đầu tưởng chim đực,mà khi thay lông ra em mái khá buồn phải không các bác) kinh nghiệm này để sang năm áp dụng vào thôi nhé vì giờ qua mùa chòe non rồi.

AndyHuynh thích bài này.