Cách chọn chích chòe !

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi chich_bong, 25/10/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Các bạn cho mình hỏi với , mình muốn mua 1 em chòe than mộc nhưng không biết phải chọn như thế nào . Các bạn dạy mình cách chọn em nào mau mỏ và hót hay với .

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn lựa con nào đầu xà (đầu bằng phẳng) , chân cao,dài đòn, tướng to khỏe ,biết ăn sâu, không lộn mèo, nhảy không bể đầu là Ok rồi.

3. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Bạn ơi mình tưởng là chòe cau mới hay chứ có nghĩa là chòe người càng bé càng hay . Có đúng ko bạn .

4. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    ko như than con phải tập, than bổi sống ngoài thiên nhiên sẽ học theo những tiếng gì nó nghe được ngoài thiên nhiên thôi, do đó hót hay hay ko là do trời sinh thui bạn àh (mỗi vùng chất giọng mỗi khác, chưa kiểm tra chính xac được hết các vùng nhưng mình nghĩ chắc chắn là vậy). Siêng hót thì chọn con mỏ mỏng ấy, như người ấy mà, mỏ mỏng thì hay nhiều chuyện ^^. tướng tá thì tùy mình thích con nào thì chọn con ấy thui, thường là dài đòn, dài chân, đầu xà...Ko phải con nào cũng như con nào đâu, chim hay phần lớn là do bản chất con chim lúc sinh ra sao thôi, xem chân, đầu, cẳng gì chỉ là yếu tố phụ thui. quan trọng là mình cảm tâấy hài lòng với con chim của mình là ok rùi, vì mình chơi cho mình mà, tình cảm, sự đam mê đối với chim mới là quan trọng trong nghệ thuật chơi chim^^. Chúc vui bạn nhé
    1 vài ý kiến riêng của mình cho bạn tham khảo: nên lựa chim đầu to, mỏ ko cong, mỏng thui ^^. lưỡi và họng chim phải đen toàn bộ, càng đen càng tốt. Còn thân mình, tướng tá mình ko ý kiến, chim như vậy khi mang về thường sẽ cỡ mấy ngày hơn là sẽ hót cho bạn nghe , với điều kiện là treo trên cao, yên tĩnh nhé, vì chim còn lửa rừng. Sau khi nghe được chất giọng rùi thì mới nghĩ đến thuần hay ko thuần chim nhé, hót dở thì thả. (theo mình nghĩ lúc này chỉ đánh giá được 60% chất lượng chim thui, vì có thể chim còn nhát nên chỉ hót vậy thui chứ chưa chắc thật sự phô diễn hết tài ba của nó đâu, phải thuần rùi mới biết chắc chắn chim ra sao). Mình có nuôi 1 con than mộc giờ hót suốt ngày, nhưng vẫn còn nhát, chỉ mới nuôi cỡ 22 ngày thui àh ( 3 ngày đã bắt đầu hót rùi, mỏ mỏng nhiều chuyện mà ^^). Chúc vui nghen bạn

5. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mình cũng hay nuôi bổi lắm vì thích giọng hót của nó, rất hay mà chim non lên khó có được, mình cũng đang sở hữu rất nhièu em bổi vì chổ mình bắt dể mà, những con bổi của mình toàn là những em hót hay, vì nó đã được tuyển chọn trước từ khi chưa vào lồng nên cực chính xác, mình thấy đa số những con hót hay là đòn dài thân hình thon dài như bắp chuối, chân cao, đầu xà, cổ họng to, mỏ thẳng nhưng ngắn, ko dài, , chim to khi cầm vào nhưng nhìn dáng nếu ko kinh nghiệm cảm thấy chim dài đòn chứ xác ko to, mình thấy hình như hết 99% con hót hay đều có dáng như vậy, các bạn đừng nhầm lẩn gữa chim hót hay và chim siêng hót nhá, những con có mỏ dài mình thấy siêng hót hơn mau mỏ hơn nhưng hót lại rất dở, những con hót hay thường lâu hót hơn, hình như hót chỉ đổ giọng dài chứ ít có líu ríu trong cổ họng nên chim lâu hót hơn mấy con có giọng ngắn và dở

6. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Tiện thể đây bạn cho mình hỏi luôn về cách làm cám chòe . Mình ở HN nên ko có những thức ăn nóng như trong HCM , ở chỗ mình chỉ có sâu khô và sâu tươi , thỉnh thoảng thì có dế . Mình nghe mọi người nói trong Nam các dân chơi chơi chòe đẳng cấp lắm , các bạn có thể chỉ mình chút kinh nghiệm nuôi và chăm sóc được không . Bạn dạy luôn mình cách làm cám chòe để căng chim và giữ lửa nhé . Cảm ơn bạn nhiều !

7. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    các bác nói quá chuẩn rồi e thêm về lỗ mũi to nữa thôi. nếu con nào có lông lá dị dị nữa thì càng tốt. Nhà e đang có 1 e than có cọng lông trắng dưới hàm :D