Cách Chọn Chim Cu Gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi johnnyandrean20, 24/8/06.

1. johnnyandrean20

johnnyandrean20 Member

Thích đã nhận:
    4
    Tôi là thành viên mới, hôm nay xin mở 1 chủ đề để làm wen với mọi người .Có nhiều cách chọn chim cu gáy va nhiều kiểu chơi khác nhau( cu ghiền, cu mồi...), sau đây tôi xin đưa ra cách chọn chung về ngoại hình, mong mọi người góp ý cùng tôi.
    **Quan trọng nhất là nhìn tổng quát , chim nên đứng thẳng, lưng dọc , tránh chim đứng co rụt , lưng song song mặt đất. sau đây chúng ta sẽ xét chi tiết.
    1)Mỏ : độ dài vừa phải, không ngắn , không dài, độ cong vừa phải, chim mỏ cong hay phá thóc và thức ăn trong cóng lại còn không đẹp . đặc biệt nên chọn chim co mũi lớn, chim sẽ khỏe và bền hơi hơn.
    2)Đầu :nhọn(như đầu rắn) chim sẽ dữ và khôn hơn, tránh chim trán vồ và cao, chim hay nhát và ngu, hay sợ chim ngoài. Ngoài ra nên chon chim mắt vàng lửa , chim này có tính khí hung hăng hơn, mau thuần hơn.
    3)Cườm :đặc biệt quan trọng, cườm trắng phải nhỏ(thường gọi là cườm cám) , đóng dày, càng dày càng tốt(chim này siêng gáy, bền hơi),
    4)Ức : nên xẹp, không nên căng tròn.
    5)Cánh :nên xếp gọn , dài quá phao câu(chim cực khỏe, lông đẹp),lông mao nhỏ(càng nhỏ càng tốt).
    6)Đuôi ;cuống đuôi lớn , đuôi dài, thường người nuôi hay cắt lông đuôi cho khỏi vướng(chim mồi).
    7)Cẳng chân :nên thấp (mau thuần), vảy khô(càng khô chim càng dữ), đỏ.

bachua and giothoc like this.
  2. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hhi

Ức : nên xẹp, không nên căng tròn.
    :cái này phải gọi là sâu mới đúng chứ nhỉ.bài viết của bạn ngắn qá ,chưa bao qát về chim cu được

giothoc thích bài này.
  3. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Tôi chơi cu mồi nhiều năm và nhận thấy chọn cu mồi theo các tiêu chuẩn ngoại hình thì hiệu quả cũng chỉ ở mức hạn chế thôi, cu hay thì phải chon qua tiếng gáy khi thể hiện ngoài rừng thôi và qua quá trình tập luyện nửa. Xem cườm, cánh, qui...cũng bị lầm tuốt

4. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Re

Thì cũng cần phải có ngoại hìng nữa chứ.Đúng là chim chơi hay ngoài rừng thì nên đem về nuôi nhưng mà chơi hay ngoài rừng khi đem về nhà thì chưa chắc đã chơi hay đâu bác thobau ơi.Hai yếu tố kết hợp lại mới tốt.

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Mới rút ra một kinh nghiệm là chim rừng dù có hay cách mấy nhưng ngoại hình (tướng, quy, cườm...) quá xấu thì về nuôi hầu như không lên được... vì vậy kết hợp cả 2 yếu tố là tốt nhất.

6. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    anh muggle nói cực hì chính xác mìng phài tận tai nghe nó gáy mắt nhìn thấy hình dáng nó thì mới ok.Người ta nói tai nghe mắt thấy mà lị

7. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chim mà được cả thanh lẫn sắc thì còn gì bằng, thứ này mới vô giá.

8. mct

mct Banned

Thích đã nhận:
    82
    Vào rừng,nghe tiếng cu gáy rồi mới bẫy thì là nhất rồi,nhưng không phải chỗ nào cũng có rừng,chỗ nào cũng có cu.Chỉ có ở ngoài chợ mới có nhiều thôi,mà ở ngoài chợ trong 100 on cu mộc mà có 1 con đứng gáy thì chủ hàng nó cũng bắt mất rồi không đến lượt mình.Vì vậy chỉ có thể bắt theo kinh nghiệm mà thôi.

9. habdth

habdth New Member

Thích đã nhận:
    0
    chim Non Nuôi lên thì lam sao mà biết Được giọng gáy Nếu lớn lên mà gáy giở thì chán vô cùng mong tiền bối chỉ giáo chọn chim non nuôi lên phải đạt tiêu chuẩn

10. habdth

habdth New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mào nuôi hơn một năm cho ăn uống đầy đủ tại sao cứ bị sưng chân bôi nhiều thuốc vẫn không khỏi cứ như thế này thì bị cụt móng mất

11. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Đôi khi có 1 vài con chim nhìn hình thức tướng tá không giống ai,mọi thứ từ mắt mũi chân mỏ không có 1 chút hài hòa nhưng kỳ thực đó lại là 1 chú chim toàn diện trên trường đấu.Mọi tiêu chuẩn chỉ là tương đối!Chúc các bạn có những chú chim hay.:D

12. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác thachthung nói hay quá. thank bác cái. theo em nghĩ đa số luôn chứ ko riêng gì chim gáy. có nhiếu loại chim hót khác có con nhìn vào chả ai thèm nuôi. nhưng...............có tật có tài. ok

13. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    CÁc BÁc ĐÁnh GiÁ HỘ "cu MỒi"cỦa Em NhÉ

Em này sập được năm ngoái. năm nay nổi luôn thế là đi sập,giọng đồng pha thổ.đánh được hơn 20 con rồi.

minh vũ thích bài này.
  14. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bác Michoiquangbinh ơi Hehehe. Con này bác đã up lên một thể cùng với chú mi của bác rồi. Mời bác đưa sang tiệm bói của bác kiwi nhé, các thầy bói ở bên đó sẽ giúp bác nhưng bác giới thiệu ít thôi để người ta còn bói chứ nói hết ra thì còn bói gì nữa

15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thực ra em không hoàn toàn đồng ý ở một số điểm với bác!

Chim mà chọn có mũi lớn thì không bền hơi chút nào cả! Chim có mỏ đinh ( mỏ đanh) tức là mỏ nhỏ và đồng thời mũi không lộ mới được gọi là chim bền hơi. Em theo kinh nghiệm của các cụ nghệ nhân quê em ( Thanh Hoá) đấy, không biết các bác ở vùng khác có đồng ý với em không vậy?!~X(

minh vũ and phutancamau like this.
  16. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hic

Con này bác chăm sóc nó thế nào mà sao nó sơ xác thế ,cóng nướic đóng meo luôn kìa với lại bác cho nó ăn 1 loại thức ăn thôi à.Hình như là bác hơi bỏ bê em nó nhỉb-( b-( :D !

17. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn cho ăn ớt ( Chọn ớt càng cay càng tốt )nhé nếu không nó sẽ xuống lông và hỏng chim luôn đấy nhé .

18. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Con này của Bác không phải là chim già rừng mà . Khi Bác bẫy được nó còn non à . Con này gáy chắc không được to phải không Bác ,và con này giọng cũng pha nhiều mà .

19. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    lâu rồi ko thấy bác nên tham gia diễn đàn nhỉ dạo này khỏe không bác công trình chăn nuôi của bác thế nào rồi vẫn tố và thành công chứ. chúc bác thành công và vui vẻ