Cách chọn chim Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi lamddd, 1/9/04.

1. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Em mới mua cuốn sách : Nghệ thuật nuôi chim Họa Mi của người xưa. Sách xuất bản đã hơn 4 năm rồi, không biết còn nhiều trên thị trường không. Nay upload vài điểm lên cho các bác nào mới nuôi MI tham khảo.

Tướng HM thường có 3 loại tốt : loại ngũ trường, loại ngũ đoản và loại quí tướng thứ 3 là 'mình củ đậu, đuôi lá vả'. Sau đây là tướng mạo chi tiết.

Tướng mắt : với con người mắt được coi là cửa sổ tâm hồn, thì chọn HM cũng theo cách đó. Nên chọn những con có đôi mắt sáng to, có thần khí, và cảnh giác nhạy bén, màu sắc mắt phải tươi, da mắt mỏng, con ngươi nhỏ, khoen mắt là vệt lông nhỏ màu trắng kéo dài ra sau ót giống mày con ngài. Cái tên chim Hoạ Mi cũng căn cứ mài cái mày ngài trắng này mà đặt ra.

Đánh giá tướng mắt còn phải quan sát kỹ mặt nhãn cầu của chim. Chung quanh con ngươi có một loạt màu, tuỳ từng con, ta thấy có màu vàng, hồng, lam, xanh, tro lợt, trắng xám... gọi là nhãn đế sắc. Nếu quan sát kỹ hơn, ta thấy trong nhãn đế sắc còn có những chấm nho nhỏ khác nằm rời rạc ( cũng xuất hiện chung quanh con ngươi) tiếng trong nghề gọi là xa nhãn.
    Xa nhãn thường có 4 loại sau đây:

1. Kim xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu vàng.

2. Thiết xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu xanh ửng đen như màu sắt nguội.

3. Ngân xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu trắng sáng.

4. Huy xa nhãn : những chấm nhỏ chung quanh con ngươi màu tro lợt.

Nói chung, màu đáy mắt của chim HM phải là màu đậm mới tốt.

Khi lựa chim HM nên đến gần lồng dùng ngón trỏ nhẹ nhàng làm dấu chữ thập, hoặc vẽ hình vòng tròn một hai lần để xem phản ứng con chim nhốt trong ra sao. Nếu đó là chim nuôi chưa thuộc thì phản ứng của nó là nhảy lung tung trong lồng tìm lối thoát thân. Còn chim thuần thuộc thì nó cứ đứng yên trên cần đậu, đôi mắt và chiếc đầu của nó di chuyễn theo hướng ngón tay 'vẽ bủa' của mình, chứng tỏ chim có cá tính mạnh, tự tin và phản xạ nhạy bén.

Hoanganhqy, mrtun, utky and 52 others like this.
  2. HưngLTT

HưngLTT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Cái chấm mà lamddd nói người ta còn gọi là cát đấy, mi chọi mắt phải nhiều cát và đặc và tối thì mới tốt

3. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Chúc mừng bạn HưngLTT tham gia diễn đàn.
    Chúc bạn khoẻ và có những đóng góp tích cực cho diễn đàn!
    Lâu rồi box Chim cảnh đìu hiu quá, bác Coi, bác Cuop đâu cả rồi nhỉ???

4. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Xin cảm ơn bạn transon, rất vui được tham gia diễn đàn.

phamquangduch, KtsBim and okiax like this.
  5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chào mừng bác HưngLTT tới diễn đàn. Mong bác có thêm nhiều bài viết thú vị và bổ ích, mang lại không khí sôi động cho box chim và nhất là phong trào chơi Mi!!!!

Thành lập hội Mi AquaBirdVn tại HN đê he he. Ai đăng ký nào???

1- Coi77
    2- cướp
    3- HưngLTT
    3- Lamdd
    4- khuyenmo
    5- pre_press (đâu rồi ấy nhỉ??? lâu không thấy online)
    :D :D :D :D

phamquangduch, KtsBim, okiax and 8 others like this.
  6. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Sorry đc Coi77 vì cái vụ tin nhắn hôm trước nhé (trước rằm Trung thu ấy), ông cu con ở nhà lắm yêu sách quá nên quên khuấy mứt. Hôm đấy Coi có ra sới kô ?, tôi xong xuôi việc chạy ra nhưng hơi muộn.

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hi bác HưngLTT, hôm đấy em với Gambler, tuanbnd vác máy ảnh ra định chộp hình nhưng thấy giải tán mất rồi vì bọn em cũng ra hơi muộn (9h còn đang cafe :p ) với lại vì ít lồng ra nên không chọi thì phải, thấy bà quét chùa nói với em thế!!

8. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Đc Lamddd ở HN hay ở đâu vậy ? Nếu ở HN đc có thể cho tôi muợn cuốn sách này được kô, tôi biết là có rất nhiều sách viết về HM nhưng những sách trước đây (cổ, cũ, tàu) mới hay và chi tiết, bạn nào có đk thì up lên cho anh em thêm kiến thức nhé. Thanks.

9. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    còn ở HCM ko có ai để lập hội sao?
    các bác cho em tham gia ké với... :)

nói gì thì noi. chứ Hoạ Mi thuần thì đắt qúa, em mua ko nổi còn chim bổi thì nó cứ nhảy như ngựa chẳng thể nào mà xem mắt với cả mũi của no. có cách nào khác ko mấy bảc

dạo nay mọi người có vẻ hết thích nuôi chim rồi thì phải :-(

10. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Chao cac ban, toi rat dam me choi chim, dac biet la Mị Cho phep toi tham gia Hoi choi chim nhe!
    Ve chon chim Mi choi, toi xin co y kien dong gop them de cac ban tham khao:
    -Dau: dau xa (ran)- cang phang cang tot
    - Mắt: Mắt không cần to,thậm chí nhiều người thích mắt nhỏ, mầu mắt thiên thanh, mắt méo nhìn dữ tướng
    - Mỏ: Thẳng, hàm dưới rộng dày
    - Mình củ đậu, dáng oai vệ, khoan thai, đứng không cúi thấp nhưng cũng không bị nghến, chân không qua thu cặp nhưng cung không được dạng tềnh hênh ra.
    - Đuôi không cần dài quá nhung phải to dày (tì và giữ thăng băng khi chiến đấu trten bàn chiến tốt
    - Chân: Dóng dài, to, bàn chân to nhưng quan trong nhất đế các ngón chân phải dày, khi bám đứng móng phải bó gọn, móng sau quặp bó khít cầu chắc chắn. Màu chân bạch cước. Móng không cần dài (móng mèo), chắc, cứng ,sạch sẽ không sứt mẻ.
    -Lông: Vàng (chim Lạng Son), tơ, bông, mỏng, nhuận (thể hiện có nội lực tốt )
    ...
    (Các ban co kinh nghiệm gi tiếp tục cho phép thảo luận nhé)

11. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Chào các ban, mình có thể tham gia hội cùng các ban ?

12. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Mến gửi: Coi,Cươp, Hung LTT,Lamdd, Khuyenmo...và các ban.
    Tôi ở HN,một người mê chim đặc biệt la Họa Mi, xin được các cao thủ cho phép nhập hoi chim HM nhe?

KtsBim and okiax like this.
  13. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    hi hi..... chào bác! Cái hội Mi mà Còi nói là hội nhỏ trong 4rum thôi bác ạ (tham gia 4rum và có chơi Họa Mi), chứ thực ra có Hội Họa Mi chiến Hà Nội thường giao lưu sáng Chủ Nhật ở chùa Kim Liên rồi ạ. Anh HưngLTT cũng là một thành viên của hội đó.

phamson and KtsBim like this.
  14. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    em chuẩn bị mua một con Mi bổi, còn gọi là mộc gì đó, chọn thế nào đây để được chim tốt, chỉ cần đẹp và hót hay ko cần đá...

mắt nó nhỏ quá nó lại nhảy như ngựa sao mà xem được?! giúp vơi. CN em đi mua rùi... nuôi chim bổi mới thú vị.... ;-)

thanks !

KtsBim, okiax and tieuhoami like this.
  15. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cam on Cươp cho biet thong tin, thuc ra minh da co chim ra xoi ( chim cua cụ Ca Thon- lang Dai Yen cho ) tu nam 1976 co- danh 1700 diem, ve nhi, danh o doc bách thao, ngay bau cu, con do ngu doan, sau dau qua, cham kem, chet mat. Do ban hoc hanh, cong tac, vo con, gan day moi co dieu kien choi lai, minh chua dang ky hoi mi choi, nhung van hay ra xem. Minh thich co mot nhom nho choi voi nhau thoi, khong chi choi mi choi khong dau.

phamson and okiax like this.
  16. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Oài, bác Meetu là lão thành cách mạng rồi, trên 4rum này em biết còn có cả bác Tienbm nữa cơ, HM là loại chim em rất thích nuôi, đặc biệt là HM mộc nhưng giờ em chỉ dám bắt mộc dở thôi.

P/S: kô hiểu đọc nick của bác như thế nào ấy nhỉ?:)

okiax thích bài này.
  17. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Chào mừng bác HưngLTT tới diễn đàn. Mong bác có thêm nhiều bài viết thú vị và bổ ích, mang lại không khí sôi động cho box chim và nhất là phong trào chơi Mi!!!!

Thành lập hội Mi AquaBirdVn tại HN đê he he. Ai đăng ký nào???

1- Coi77
    2- cướp
    3- HưngLTT
    3- Lamdd
    4- khuyenmo
    5- pre_press (đâu rồi ấy nhỉ??? lâu không thấy online)
    :D :D :D :D

Thanks bác Còi.
    Em đây. Dạo ni bận quá, em xin tham gia vao hội ngay.

18. Hoàng.M.Đức

Hoàng.M.Đức Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các bạn

Cho mình tham gia hội họa mi với. Mình cũng đặc biệt mê loại chim này. Không biết các bác đã gặp gỡ nhau và giao lưu ở ngoài chưa? Hôm nào cho em tham gia với. Thú chơi mà không có bạn hiền để cùng thưởng thức thì nhạt nhẽo lắm.

okiax thích bài này.
  19. tranduy

tranduy Active Member

Thích đã nhận:
    20
    hi

tui o HCM,cũn là dân nuôi mi dá,tuy mới 25 tuổi thui,nuôi năm học lớp 8 hihi cách chọn mi của mình nè
    1:dầu to ,hoặc dầu sà,tam giác
    2)lông phải mỏng vi mỏng lông chim dá dược dường dài
    3)tướng chim phải cao ráo dài dòn (vũ trường)hoac ngắn dòn(ngũ doản)
    4)móng chim và chân chim phải dài mói có dòn bóp dói phương nghiệt (nếu kiếm dược móng mèo thì tốt)móng nay ko có dài ra nên khỏi can vuớt móng trước khi dá.
    5)mi mắt chim phải dài va mỏng chim dể nuôi ít nhác
    6)mắt chim màu dỏ,dồng thau,dên la chim dá dử dồng tử mi phải nhỏ
    7)mỏ chim phải dài chắc,gọi la mỏ ba lá,hoặc mỏ ngắn gọi là mỏ dinh
    8)duoi chim bảng phải to hoặc duôi chuột dể khi dá co thé tì vào bàn dá
    mà theo mình cũng có những con chim rát xấu ma có tài vi gặp nhiều rùi ,và phụ thuộc vào ki năng quan sát lựa chim của mổi người nửa ,nếu ai ở sài gòn lập hội chim thì nhắn mình 0913754975 duy hihi thân chào các bạn.

20. HưngLTT

Thích đã nhận:
    197
    Các pác ơi, nan giải lắm các pác ạ, viết ra thì được dưng mà thế nào là mắt màu xanh, đỏ, đồng thau, đen hay vàng gì đấy thì khó vô cùng, vô cùng khó. Điển hình như chim HM mắt vàng, thế nào là màu vàng chơi được ???, mô tả thế nào đây ???, mắt vàng có rất nhiều nhưng kô phải là cứ màu vàng là chơi được đâu. Chả giấu gì chứ tôi vừa loại 1 chú mắt vàng vào hôm mồng 5 tết vừa rồi mặc dù mọi thứ từ form dáng, chất lông đều tốt - có đ.c H.M.Đ trên 4rum làm chứng. Mô tả về tướng mạo con chim khó vô cùng, mọi lý thuyết chỉ là cơ bản, có chơi và có chắt lọc thì mới vỡ ra được, tất nhiên là chơi thì cũng phải học hỏi nhưng mà phải theo kiểu "chỉ tận tay, day tận mặt" cơ, ví dụ như có con chim đẹp thì phải nhìn tận mắt xem là à mắt con chim ấy như thế là đẹp, là gan, màu lông sắc lông, hoa đầu ấy là chơi được, chơi bền, bàn chân ấy là bàn chân "sát thủ" về khoá.

P/S: lại chưa kể đến là màu mắt chim mộc sẽ đổi khi được nuôi ở lồng nữa cơ.