cách chọn chim khướu hay

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi hoamicbvn, 23/4/08.

1. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    xin mạn phép các bác em xin có một chút kinh nghiệm như sau
    -Nếu chơi khướu hót thì phải chọn con lông mỏng đầu nhỏ thân nhỏ thuôn dài là chim hót nhiều đó
    - Nếu chơi khướu hót thì phải chọn con lông dầy đầu to lông to bản thân to chắc nịch
    - Xin lưu ý là nếu chọn được con chim có móng trắng 1 hay cả bàn thì đều được gọi là bạch đề đó nó còn được gọi là khướu chúa đấy loại này thì cả hót và chọi đều ghê nhớ nhé
    - Nhà mình cũng có 1 con tuy chỉ bạch đề 1 bàn chân thôi nhưng cũng ghê ra phết
    em nhận xét như vậy có đúng ko các bác
    chúc các bạn chon được con chim hay vừa ý

2. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    hoamicbvn: Nếu chơi khướu hót thì phải chọn con lông dầy đầu to lông to bản thân to chắc nịch
    Theo tôi bạn chọn như vậy là khứu đá chứ không phải khứu hót, có phải không ban?

3. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Mỗi người chơi chim có một quan điểm và cách chọn chim riêng, không phải ai cũng có thể tiết lộ ra đâu, nhưng HCN cũng xin đóng góp một ít cho nó thêm phong phú!
    Câu đó ông ấy ghi nhầm đó! Lông như vậy mới là khướu đá! Cái này mình đồng ý với Bá Huê

Nhìn từ xa, khướu đá dáng người to, chân ngắn nhưng vững và lớn. Mỏ ngắn, đặc biệt có một đám lông màu đen đậm ở sát mỏ, nó nhiều và dài. Khướu đá thì thích nhảy nhót, nó nhảy luôn chân, cho dù khướu nôi đã lâu năm. Còn khướu hót thì ít nhảy hơn.
    Mong anh em bổ sung nha!

4. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    xin lỗi em đánh nhầm. nhưng các bác có đồng ý với em là con chim bạch đề thi cả hót và đá đều ghê ko

5. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    HCN thì có nghe qua về loại chim Bạch Đề ( lỡ phạm húy ông BD nhà ta rồi, sorry nha), nhưng HCN chưa có dịp nuôi loại chim này, có đi lùng mãi cũng không thấy! HCN chỉ mới thấy hình do người ta chụp thôi!
    Bữa trước thấy 1 con bạch đề (Chào Mào), nhìn kỹ mới thấy móng nó trắng. Nhưng mà tầm thường, hót và đá lại không ra gì cả.

Theo HCN nghĩ thì cái móng trắng này không thể quyết định sớm đâu nha. Vì chim có móng trắng là hơi bị hiếm, như gà ( Bạch Đầu Chỉ) vậy. Bản chất chim khướu hung hăng và thích đá thì tất nhiên nó sẽ là chim hay thôi! Nói chung, mua chim chọn ngoại hình, và luôn tiện nhìn chân, có cao tay thì mua trúng em chim trống. Còn chim hay hay dỡ thì còn tùy con!

===> Về cái móng trắng này thì anh Họa Mi CBVN và HCN khác quan điểm nhau rồi! Nhưng sỡ hữu một em chim lạ, khác so với những con khác thì cũng hay hay! Nhưng HCN thích nghe chim hót hơn!
    Mong được trao đổi và bàn luận nhiều hơn!

6. hoamihat

hoamihat New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào mọi người em có con khướu dáng người to nông dày mới bắt về đc 1 tuần rồi mà chưa thấy hót mà nhảy dữ lắm sơ xác hết nông đuôi ra liệu nó có tự thuần đc không và cách chăm như thế nào em mong mọi người chỉ giúp em cảm ơn tất cả

7. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Theo mình nghĩ, các bạn lựa chim dựa vào những đặc điểm như trê thì độ chính xác chỉ đươc8% mình thấy có trường hợp xem qua là thấy chán liền nhưng lại hót giỏi, đá hay. Nhưng lựa chim mà xác xuất được 80% thì củng ok rồi đúng không. Vì như vậy sẽ chọn được chú chim vừa ý.

8. DUNGMANH

DUNGMANH Member

Thích đã nhận:
    0
    trả lời hamihot . chim của bạn là chim mới nên thấy nguời là bay loạn xạ cả lên , nên bạn phải buộc một tấm vải vào thành lồng khi chim có thấy nguời mà nhẩy loạn xạ cả lên thì cũng chỉ nhẩy vào chỗ tấm vải mà mình đã buộc ờ thành lồng . còn có thuần đuợc không thì cái gì cũng có thời gian bạn ah mình nghĩ là nuôi lâu thì xẽ thuần đuợc thôi. bạn xên dữ vệ sinh lồng chim cho tốt và thường xuyên cho chim tắm bạn nhé?

9. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    toi mới tậu một em về, còn nhảy lồng ghê lắm, nhưng có cái này tôi thấy lạ là mỗi lần chim nhà hót là hắn ta vỗ nhè nhẹ hai cánh, vẫy đuôi rồi há mỏ ra kêu khe khẽ chứ ko hót hát gì cả, nhìn thì tướng tá rât ngon nhưn ko biết có phải là chim mái ko nữa, HCN hay ai đó chỉ giứp với, có phải chim mái ko?

10. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Đó là chim trống rồi đó bạn, chim của bạn chưa keu mà chịu múa rồi, chúc bạn có chú chim đẹp.

11. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917

Để cho chắc ăn thì phải nghe chim hót mới có thể khẳng định được.
    Bạn thử mang 2 lồng đến cho kè lồng, sau đó treo 2 lồng ra xa, không cho chúng thấy mặt nhau và bạn huýt nhỏ nhỏ, nghe tiếng lạ là chúng sẽ hót ngay.
    Hoặc sáng sớm, bạn treo con chim mới của bạn ra vườn, nghe con kia hót là nó sẽ hót ngay mà, tốt nhất là treo 2 lồng xa nhau nha, để tiếng hót của chúng nghe thoảng qua thôi, như vậy chúng mới hót to.

To anh dongnghiep: Nó vẫy nhẹ cánh và má mỏ như kiểu con Cm này nè. Như vậy không phải là múa đâu. Vì nếu nó múa thì phải kèm theo tiếng hót lớn, vẫy cánh và đuôi, còn con này theo như anh thich_dong_vat nói thì nó chỉ kêu líu ở trong cổ nó.

12. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    cho mình hỏi cái bạn nói toàn khướu hót mà hay câu này mình thấy hai câu này nó trùng lặp lại mà bạn chỉ cho cách chọn hót thì lông mỏng, hót lông dày là sao ? bạn nói chân chim toàn móng trắng thì không phải chim chúa đâu bạn à, cái đó là tuỳ con đó, theo mình đi rừng mình quan sát thì mình thấy khướu sống với đàn bồ chao chia theo từng lãnh thổ đó bạn à, có nhiều con hai bàn chân nó trắng hết mà nó hót không hay và không có múa nữa đó, nếu mà muốn có một chú chim hay là một phần đo nhìn chăm sốc chim đó như vậy người ta nhìn vào thì đánh giá chú chim đó hay không đó, chúc bạn một ngày tốt lành

13. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Chim khướu

Thấy các bác nói về cách chọn chim khướu hay làm mình cũng ngứa nghề. Xin mạo muội viết ra đôi dòng mong mọi người chỉ giáo.
    + chọn khướu có đòn dài ,mỏ dài, chân cao ráo ( nếu có thêm đuôi dài thì quá tốt ). Chắc chắn sẽ là một em khướu hay...( Hiện mình đang sở hửu 2 em như vậy đấy ). Còn khướu có 1 ngón trắng không phải là khướu chúa đâu, nó chỉ là ít có thôi. Chúc mọi người may mắn tìm được 1 em khướu hay.

14. saosau

saosau Active Member

Thích đã nhận:
    45
    xin chào cả nhà !
    mình thấy mọi người có nhũng chú chim hay mà mê quá. đang tìm nuôi 1 chú mà khó quá. mới chơi nên không biết đâu là trống, đâu là mái. mà người bán không nhiều chỉ có 1 con hà, lần nào ra cũng chỉ có 1 con nên không biết chọn. Chim hót rồi thì giá cao quá, mua về sợ nó chết uổng. mình ở Nha Trang. không có khứu mình nuôi chóp mào. được người nuôi chỉ giáo cách thuần chim bổi cho mau dạn mình thấy cũng đúng các bác xem làm theo hay lắm. Các bác bắt nó ra rồi cắt nửa cánh nó đi mà cắt twf ngoài vào trong đó ngen. Khi cắt xong các bác để ý thấy chim chỉ nhảy chứ không bay và đâm đầu ra ngoài lồng nữa nên đầu mỏ không bị trầy xước chảy máu. sau 1 mùa lông chim sẽ quen không bay nữa mà dạn người hơn. À quên chim ở rừng về hay bị đỉa bám vào mắt vì chim hay uống nước ở chỗ có đỉa nên bị bám vào mắt. Các bác vạch mắt ra ngay ở khóe thấy đốm đen thì chính là nó, các bác lấy gai khều nó ra nếu không nuôi con chim không sung được đâu.

15. saosau

saosau Active Member

Thích đã nhận:
    45
    các bác cho em hỏi giá một chú khứu bổi biết ăn cám thực phẩm rồi bây giờ giá bao nhiêu vậy?

16. chich_choe_than

chich_choe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    256
    như ở HN thì khướu mun tầm 300k còn bạc má thì 400K.Mình chỉ bít vậy thui