cách chọn chim khuyên trống

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi cocthoiken, 23/1/10.

1. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    chào các bạn, mình đang có dự định nuôi khuyên nhưng chưa biết cách chọn. Sau khi tham khảo 1 số bài viết, mình chỉ còn cách nhờ các bạn tư vấn cách chọ chim khuyên trống (không dám mơ sẽ chọn được chim hay). Mong các bạn chỉ cho mình 1 số đặc điểm nổi bật của chim trống để mình đi tìm. cảm ơn các bạn trước.

2. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Thật sự em nuôi cả đàn khuyên mà cũng chẳng biết cách xác định một chú chim khuyên trống là thế nào nữa, mong các pro chỉ giáo

3. Khuyên_Mơ

Khuyên_Mơ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Cách đơn giản mà dễ làm.Bạn chọn những con chim theo ý thích của bạn,rồi về tách riêng ra trong khoảng 1 tuần nếu em nào hót chuyện thì là đực,ko hót chuyện là mái,cứ thế là bạn sẽ có 1 chú chim đực để nuôi thôi!Chúc bạn thành công!

cocthoiken thích bài này.
  4. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    bạn có thể xem con nào lông lá mượt mà và nhìn màu lông sáng tươi thì tỉ lệ đực cao. Nhưng mà cũng có con mái mã đẹp nên sau khi đã chọn lọc thì các bác để ý xem con khuyên có hót chuyện hay ko? cũng như là kêu tiếng kép. Còn nếu nó chỉ kêu tiếng đơn kiểu Chiep... kéo dài thì nó là mái. Chúc các bạn tìm ra con khuyên ưng ý.

cocthoiken thích bài này.
  5. sieunghich

sieunghich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Con đực hình như nhìn mặt nó khôn hơn cái hay sao í. Mặt cái con mái cứ ngắn tùn ngủn lầm lì xấu hơn cả cô gái xấu xí

6. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    chỉ 1 tuần là hót chuyện thật hả bạn? mình nghe nói là khuyên nuôi rất lâu mới nghe hót.

cái này thì mình bó tay, không biết phân biệt ra làm sao. nhỡ mấy bạn nữ mà đọc được thì ...

Last edited: 26/1/10
  7. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Có những chú Khuyên mau mỏ thì khi bắt về cho tắm và ăn no là hót chuyện ngay (Phải chùm áo lồng 1 nửa)
    bạn cocthoiken nếu mới chơi K thì mình khuyên bạn ko nên tự mình đi chọn chim mộc, mới đầu mua của AE trên diễn đàn này 1 chú chym đực 100% với giá khoảng 50k thôi (mộc dở nhé), về nuôi và nghiên cứu. Sau đó chắc chắn bạn sẽ chọn được chú K ưng ý :D

8. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Chỉ cần treo lên một lúc là con chim có thể hót chuyện được ngay. Nhưng phải treo nơi thoáng và tĩnh. Nhưng cũng có con rất lâu mới hót chuyện. Vì thế mà nhiều người nuôi có kinh nghiệm thì nghe con chim kêu là có thể biết nó là trống hay mái.

9. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Con chim cái kêu đơn tiếng ko âm vực đanh gắt như các con chim đực,có những con cái già kêu dài thanh và to nữa nhưng nghe đi nghe lại tiếng sẽ đơn điệu ko biến tấu âm vực sâu rộng mạnh mẽ như con đực .Khuyên chim đực già tiếng hay có thể dọa nạt chim non tơ,ví dụ bắt chước tiếng chim cắt chim săn mồi nó hú rít một hồi hoặc có thể khẹc khẹc xen kẽ tiếng rít.Chim non mới trưởng thành nghe tiếng này rất sợ chim già có con để gần lồng nhiều con dúi đầu xuống vanh trốn hoặc lao phi thành nan lồng chạy,nhưng ít khi chim già thể hiện ra thường khi đó có chim cái đẹp ở bên cạnh 2 con đực hoặc 2 con đang líu kêu gọi những chim khuyên khác .Các bạn chơi khuyên cứ tìm hiểu dần dần nhé !

10. sacloct

sacloct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Tốt nhất là bạn cứ chọn theo sở thích thôi biết đâu bạn có duyên lại sở hĩu được những con hay. Đối với những người mới chơi thì nói cách chọn khó hiêu lắm. Cứ chọn đại đi tách nó ra thấy hót chuyện là con đực.

11. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hình như trước đây diễn đàn đã có 1 topic rất chi tiết về các cách lựa khuyên đực rồi, rất nhiều thành viên đã chia sẻ kinh nghiệm trong đó, mình nhớ là có cả ảnh chụp của Tàu nữa, bạn thử tìm lại mà đọc, mình nghĩ rất hữu ích đấy

12. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    có 3 cách: 1 nghe tiếng kêu...gắt và nhồi là trống...trong và te te là mái...2 xem phao câu...tròn là trống...dẹp là mái...3 xem màu lông và mắt.

13. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Cách phân biệt chính xác nhất và chuẩn nhất là nghe chim hót chuyện hoặc líu . Vì các cách nhìn khác như thổi tu , nghe tiếng , nhìn ngoại hình đều không có xác xuất tuyệt đối .....

14. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Nếu ko tự phân biệt đc thì cứ gửi ảnh video em khuyên đó lên cho mọi người phân biệt giúp cho !