Cách chọn chim Quốc làm mồi

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi Tô Quang Khánh, 9/9/14.

1. Tô Quang Khánh

Tô Quang Khánh Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Thân chào các anh em!
    mình rất thích nuôi Quốc và đặc biệt là tuyển chọn ra những em Quốc hay để làm mồi. Các bạn có kinh nghiệm nuôi Quốc chuyên nghiệp và lâu năm cho mình hỏi 02 vấn đề nhé:
    1. Cách chọn Quốc con nuôi lên (cả em trống và em mái) nhé.
    2. Cách chọn Quốc bổi khi bẫy được để làm mồi (các bạn nói rõ dùm mình cách em ấy chơi làm sao và lối kêu như thế nào là Quốc hay), vì mình không biết.:-*
    mình xin cảm ơn tất cả các anh em trước nhé :x

2. truongthoai

truongthoai New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn mua quôc con về mà nuôi khoảng chừng 2 mùa là chơi được (2 năm)
    hoặc mua mồi thuôc về mà chơi.quốc con dạn người là được.

tuan_cuhoangmai thích bài này.
  3. Tô Quang Khánh

Thích đã nhận:
    6
    mình cũng đang nuôi Quốc con, nhưng mình muốn chọn 1 em để tập làm mồi.

4. phnamsfcc

phnamsfcc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Dear bạn

Chơi chim quốc là một thú vui, sở thích và đây cũng là cái ngu thứ 3+1 (làm mai, lãnh nợ, gác cu, cầm chầu).

1. Cách lựa chọn quốc con để nuôi làm mồi có một số điểm cần lưu ý: Quốc con chừng 1 tuần tuổi thường được dưỡng trong thùng giấy có khoét lổ, có bóng đèn sưởi ấm và giẽ rách, áo thung cũ, chọn con quốc lanh lẹ, biết mổ thức ăn, sâu, lông không bị ướt, đi đứng bình thường, không té lên té xuống, hay bị con khác giẫm đạp lên mình thường xuyên.

Riêng việc lựa chọn quốc con là mái hay trống tùy theo kinh nghiệm của mỗi người nhưng rất khó nhận biết thậm chí người có kinh nghiệm cũng vậy. hên xui thôi. Con trống thường có chân to, cao hơn, đầu to, dài. Con mái nhỏ, thấp, đầu nhỏ, đầu hơi tròn, nhìn rất mũm mĩm. Nếu cùng một ổ thì con nhỏ hơn thường là con mái. Quốc con nên nuôi từ lúc 1 tuần tuổi là tốt nhất, không nên chọn con lớn hơn 15-20 ngày tuổi vì quốc rất nhát. nên nuôi trong lồng nhỏ ngang 250mm, rộng 300mm, cao 250mm để nó bớt nhảy và mau dạn.

2. Quốc bổi nuôi thành mồi. Việc này rất khó thậm chí vài trăm con chưa có 1. Tuy nhiên con bổi cũng có thể huấn luyện thành con mồi được. khi đi bẫy, con quốc rừng về "túc " với con mồi nhà, hai con (cặp) đấu với nhau khi nghe tiếng kêu của con rừng thì phân biệt được giọng thổ hay son, thổ sấm.., của nó, cách nó tiếp cận con mồi, sàng qua sàng lại, thúc, cục, túc, chòe, và đặc biệt là túc hơn cái máy phát của bạn, nếu có dạt ra con mồi thúc nó quay lại.

Hỏi những người sống xung quanh đó cứ tối là nó kêu sáng đêm họ ngủ không được, nếu đúng vậy. khi bắt được nó xem có có dạn so với những con rừng khác không. thường con bổi mình nhỏ, mỏ thẳng mới tốt đặc biệt có giọng thổ thì mới dễ bắt bổi rừng sau này. Khi về nhốt riêng lấy bạt che 3 mặt xung quanh và mặt trên, chừa lại 1 mặt tiếp giáp với con người ra vào thường xuyên để nó quen dần. hạn chế ra vào để tránh nó nhảy riết gãy mỏ, tróc mồng. lưu ý, nó rất khó nuôi, dễ chết lắm, trừ khi bạn có sẵn vài con mồi nữa thì nhốt gần kề cho nó quen thì có thể sống. cho ăn sâu, lúa, cào cào, dế, tép, cá sặc bầm, cua bầm.., nếu chịu lên mồi thì hơn một năm sau mới nổi và chơi được.

Vài thông tin chia sẽ cùng các bạn ! Nam - Chợ Gạo, Tiền Giang

Last edited by a moderator: 31/12/14
  5. Tô Quang Khánh

Thích đã nhận:
    6
    Bạn có thể cho mình Số điện thoại để mình có thể trao đổi chút kinh nghiệm được không? số điện thoại của mình: 0978334779.

6. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    Minh o nam định muốn mua lụp bẫy quốc mà không biết làm thế nào

7. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Chỗ gần nhà mình có người làm lụp giá 520k/cái. Vì bạn ở xa quá nên mình không hỗ trợ được. bạn phải thăm dò những người chơi cu gáy, họ thường có lụp cu gáy và tìm tới chỗ ông thợ làm lụp cu hỏi xem họ có làm lụp quốc hay không. Nếu khu vực bạn ở ít người chơi quốc thì tìm lụp hoặc quốc mồi để mua thì hơi khó.

cudat thích bài này.
  8. thanhtrocnd

thanhtrocnd Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác có nick fb ko gui cho e e học hỏi chút kinh nghiệm

9. tuancu_longbien

tuancu_longbien Member

Thích đã nhận:
    6
    hè mình cũng chơi cu mơi sang món quốc này đọc kn quá thank bác chủ nhé làm xong lụp quốc rùi kiếm em mồi chơi thui cái khoản lồng thì ok vì mình chuyên làm bẫy cu nên quốc đơn giản ko hà ^^

10. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Gân nha minh có môt nguoi bắt đuoc con bôi như bai viêt o trên. Sau 1 thang lông nay đã mô cao cao khi đua vô

11. cugayducpho

cugayducpho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    418
    bạn phnamsfcc ơi.
    Bạn có thể cho mình cái địa chỉ hay số dt giao lưu được ko.
    Mình mới tập chơi. mình ờ ngã 3 tân kim huyện cần giuộc Long an, đt:0908150819 mong dc giao lưu cùng bạn

12. phnamsfcc

Thích đã nhận:
    79
    Ở khu vực của bạn nhiều người chơi quốc lắm đó. 0918494492. Gọi vào cuối tuần. T2-6 mình làm việc ở Cambodia

Best Regards !