cách chọn chòe than đực khi còn nhỏ

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Ha Huy, 3/7/06.

1. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Làm thế nào để chọn Chích Chòe Than đực từ con non ?

Em là thành viên mới tinh của diễn đàn, đọc mấy bài viết của mọi người thấy rất nhiều người "tâm huyết" với nghề nuôi chim. Mặc dù cũng nuôi chim được hơn 10 năm, nhưng vì ít tìm hiểu và thời gian nên kinh nghiệm không đáng kể, chọn mua đến 5,6 con Than non (chưa có lông "báo") nhưng được những... 1 con đực! Mong các bác chỉ giáo thêm! Xin chân thành cảm ơn!
    Nếu được, xin các bác chút kinh nghiệm nuôi, thuần dưỡng chích chòe than, thứ đó là em thích nhất!

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chòe than bạn nuôi chim non thì hót ko đc hay lắm nó rít rất nhiều , nuôi 1c chim đuổi vất vả một chút thì nó cũng đáng cái công

transonghp, My Nature and leduyhung like this.
  3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chòe non khó chọn lắm, bác cứ làm cả ổ (1ổ ko phải nhiều ổ ghép vào), bác sẽ được 50% đực, 50% cái.
    Thuần thì cũng như các loài khác thôi, bẫy về che kín cho nước, cào cào trộn cám, nhiều nhiều 1tý, để chỗ yên tĩnh, khoảng 2 hôm sau kiểm tra, hết thì cho thêm. các lần sau cứ giã cào cào với cám, tăng cám, giảm cào cào, khoảng 1tuần là ăn cám.
    Tiếp theo bác cứ che 1/2 lồng phía trên để chỗ đông người qua lại, cho ăn thêm thức ăn tươi hàng ngày, cho tắm nữa. Sang năm là hót thôi. Chúc bác thành công!
    (Em chỉ biết lý thuyết thôi, em nuôi toàn chết)

trantienpro, transonghp and leduyhung like this.
  4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Câu nói hay nhất trong ngày:D
    Mà nuôi vậy đúng rồi nhưng thời gian cho ăn mồi tươi như cào cào, sâu phải kéo dài hơn chứ ko phải 1 tuần đâu.

transonghp and leduyhung like this.
  5. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Con chòe bổi của công chết rồi, tiếc quá.
    Nó hay kêu choẹt choẹt lắm, kêu suốt ngày, nhiều khi buổi trưa phải treo nó ra xa để còn ngủ. Mấy hôm mưa, chắc lạnh quá nên ốm chết. Mùa này các bác nhớ che áo lồng buổi tối cho chim nhé!

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Con chòe nhỏ xíu mà lần trước post hình trong cái lồng bẫy á. Phí thế, lúc chết nó có gầy không???
    Bây giờ làm gì đã lạnh.
    Mà hôm nọ ra chợ Mơ chơi thấy thằng bán chim bảo chòe than càng nhỏ càng đắt ko biết có đúng ko. Các bác cho ý kiến

7. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    minh nghĩ có loại lẽ nhỏ là chòe cau, hiếm và hót hay lắm.

8. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    chòe cau nhưng phải là chim đuổi , do vậy đắt hơn một chút cũng phải thôi , hiếm lắm đấy , gặp nhưng chú như thế thì phải chộp luôn

9. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Em cứ chọn con nào chân to khỏe hơn trong bầy và coi phần mỏ dưới của chim con nào đen huyền là trống. Vì chí chòe con mái mỏ sẽ có màu đen xám .
    Chúc em có những con chim đẹp nha.

trantienpro, Tieptq, leantay and 21 others like this.
  10. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Cách này chính xác đấy, nhưng chỉ dễ áp dụng với loại hơi lớn lớn 1tý (tự mổ rồi, gần ra báo), chứ bọn non khó phân biệt lắm, mỏ dưới của chúng giống nhau y chang.

11. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Cảm ơm các bác, các bác cho em hỏi luôn: chòe cau là như thế nào? (có hình thì tốt quá) Em nghe mấy ông bán chim nói nó giống Than nhưng bé hơn và hót hay hơn ah?

Như bác thànhcong nói thì bác chưa thanhcong bao gio! hihi, giã cao cao vào cảm để 2 ngày thì mùi THÔI RỒI?

CÓ bác nào ở Hanoi có Than đuổi hót hay cho em chiêm ngưỡng tí để mở mang kiến thức! Chứ công nhận nuôi non lên hót nhiều lắm lắm, nhưng mà cứ ntn ý!

12. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    - Chòe cau là chòe ở vùng nông thôn, thường làm tổ trên ngọn cau, loại này hót hay hơn loại chòe khác và có thân hình nhỏ hơn (ko biết có chính xác ko:confused: ).
    - Mình nói chưa thành công khi nuôi ko phải là chưa nuôi được nó ăn cám, mình bẫy được mấy con, nuôi sống được khoảng 50% nhưng nuôi được vài tháng là tèo.
    - Nếu nó chịu ăn chỉ 2 ngày là hết veo, chưa kịp có mùi, khoản này bác khỏi lo. Còn nếu có mùi thì chắc mùi từ con chim do ko chịu ăn ... heee ...

leduyhung thích bài này.
  13. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chòe con xem trống mái thì xem mỏ dưới của nó , con trống thì mỏ dưới đen hơn , con mái thì nhạt hơn , nhưng cái quan trọng nữa là, phải xem mỏ dưới của nó , có rảnh sâu ở phía trong chạy ra đến ngoài mỏ có một ranh giới rỏ ràng còn chim mái thì rảnh này cạn và ko có cái gờ ranh giới rỏ ràng , xem cái này chim càng nhỏ càng thấy rỏ hơn chim lớn ,

transonghp thích bài này.
  14. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Thank you các bác! Thôi đành chịu khó bỏ tiền mua con đuổi người ta thuần rồi vậy, nhưng tìm cũng khó tìm lắm! Ai biết HNoi ở đâu có chỉ em với nhe! (k mua được thì XEM !!! heee..)

15. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    chòe cau ko phải là chòe làm tổ trên cây cau, cũng ko phải là chòe cau hót hay hơn ,mà chòe cau là con chim có vóc dáng nhỏ nhắn nó chỉ to hơn con chòe lửa chút xíu . Bạn muốn mua chòe than đuổi nuôi rồi thì cũng ko khó lắm nhưng tim đc con chòe cau thì ko đơn giản chút nào . Bạn đi phiên chợ BƯỞI vào ngày mùng 4 và 9 là có thể mua đc và giá vừa phải

16. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hì hì,em mới chơi chim,cách chọn chòe than trống non thì em hiểu rõ lắm rùi,còn cách chọn than đuổi trống thì ntn,các bác chỉ dùm luôn :D

17. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Bạn Congqt đùa à? Con đuổi tức là đã trửong thành : biết bay, tự ăn, kêu... rồi (phải không?) -> ai cũng biết là trống, mái mà!
    Con nào lông đầu, cánh, đuôi đen kít như than đá (ví von hơi thô) là con trai, có gì cần bàn cãi đâu! Nếu chưa thấy có 1 sợi lông màu như thế trên người thì phải "siêu âm" - thổi lông trên đầu, cổ, gáy nó lên, thấy có sợi màu đen như trên thì là con giai. Còn nếu toàn thân nó (trừ phần bụng trắng) cứ nhợt nhạt, xam xám như màu tro thì là con gái rồi!
    Spam: Chim chóc gét nhỉ, vợ tớ khi chưa sinh, mang bầu 3,4 tháng đã biết thằng cu hay cái hến rồi!

transonghp thích bài này.
  18. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    :(,thì mình đã nói là mới chơi chim mà,cũng chưa rõ lắm,thấy mấy ông mua chim ở phiên chợ cứ chọn mãi để tìm chòe than trống,mà mình thì thấy con nào cũng đen cả nên mới hỏi,bây giờ mới biết chắc là ông ý chọn chòe trống đẹp.....Mà mình có con chim chòe than mái,mầu nó xám xám,đầu tròn..cho thằng em,thế nào bây giờ lại thấy nó hót,là sao hả các bác.:confused:

19. thànhcông

Thích đã nhận:
    145
    Chòe nào cũng hót, trống mái đều hót tốt.
    Trống thì giọng hay hơn và đẹp hơn ...

20. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    @congqt : Trước đây tôi cũng có nuôi 1 con mái biết hót, nhưng tiếng nó hót nhỏ (thường như là hót chuyện thôi). Nó không hót được giọng "sổng" ác liệt như con trống đâu (hoặc là tôi chưa được thấy con mái nào như thế). Và tất nhiên như thanhcong nói đó, chim mái xấu hơn.
    Riêng tôi, cứ Chích chòe than mái là tôi cho trẻ con tất, không nuôi làm gì! Nhưng thật ra cũng không biết nuôi mái có kích trống như họa mi không, các bác chỉ giùm!