Cách chọn gà bổi để thuần

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thegioigarung., 11/12/13.

1. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Với những người đang tập chơi gr thường tìm mua grr mới bắt ở rừng về,nhưng chỉ nuôi một thời gian bị chết,ai đã thuần được đến khi gáy hay đẻ trứng ít ai bán.gà bắt ở rừng về chưa chắc đã là grr cho nên bạn phải biết rõ như thế nào là grr.
    Hiện tại có nhiều chỗ và trang mạng bán gr nhưng hầu hết là grl,bạn tìm mua trực tiếp ở những người đi bẫy,gà mới bắt về trong ngày không bị nhốt lâu,lông còn nguyên vẹn,không bị thương tróc da đầu,những con mào tím sẫm là bị thương nội tạng sớm muộn cũng chết,chọn các con càng già càng dễ nuôi vì tỉ lệ chết thấp do chọn lọc tự nhiên,grr bổi mào rất mỏng bao giờ cũng ngả về một bên,những con mào dày và đứng là grl.đây là grr chuẩn để tiện tham khảo.

2. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Hihii...Nhìn mào cũng biết grr đang bị thương nội tạng à Chú ơi
    Mà gà qué Chú bán thế nào đấy?Có cao như vũ trụ không ạ?

Last edited: 11/12/13
    vuongthanhthong thích bài này.
  3. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Thực ra thuần grr không quá khó như suy nghĩ, nếu biết chút bí quyết xem như thành công 89%. Với mình bây giờ đã ớn việc thuần grr rồi do nuôi nhiều tốn tiền cám quá trời, quay qua quay lại đi đứt 1 bao cám Mỹ 310K....

thanhjjk, loc ct, AIR GUN and 5 others like this.
  4. bakhanh

bakhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    gà rừng rặt rất nhiều con mòng to bác ạ, bên cạnh đó con gà rừng mòng tím tái cũng ko hẳn là bị thương nội tạng, chỉ vì nó sợ quá nên thế và cũng ko phải là sẽ chết bác ạ.

Em biết bác rất pro về gà rừng nhưng ko hẳn lúc nào bác cũng đúng. Đọc bài của bác nhiều khi cảm xúc trái ngược, 1 phần hâm mộ vì bác nuôi đc gà rừng nhiều, hình ảnh sinh động nhưng phần khác thấy ức chế vì những phát ngôn có phần chủ quan từ bản thân bác và cách "hành hạ" gà rừng (hehe)

Em nói thẳng có gì bác bỏ qua.

soncugay, thanhjjk, AIR GUN and 6 others like this.
  5. Phat Huy

Phat Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    tại sao bác trăng cứ quan niệm grr với grl làm gì cho mệt vậy nhỉ. nói thật từ trước đến giờ bác lúc nào cũng muấn tranh luận với mọi người về vấn đề grr với grl mỗi người mỗi quan điểm kiến thức cũng khác nhau .đánh gà rừng là 1 thú chơi tao nhã đi lên rừng chinh phục được 1 em gà bổi là 1 kì công đòi hỏi kĩ năng và hiểu biết.đi đánh gà chủ yếu là giải khuây những lúc công việc căng thẳng hoặc đam mê chinh phục những sinh vật đẹp đẽ.lên trang mạng này chủ yếu cũng để học hỏi và giao lưu tìm những người bạn mới giao lưu.hoặc đi chinh phục những vùng đất mới.đánh được gà là vui rồi.nói thật bác bỏ qua.grr với grl đối với bác có quan trọng ko hay được con nào bác cho vào nồi hay vào nồi nhà người khác.grr có làm mồi được ko .bản thân cháu nếu được e grl chân vàng hoặc chân trắng nó còn đáng giá gấp 10 lần con grr.nói thật con grr chẳng đáng giá bao nhiêu mà gà mồi f1 f2 mới đáng giá .nói thật bác nên bỏ thời gian tham khảo với anh em về cách đánh gà thuần dưỡng và chăm sóc giao lưu học hỏi còn hơn cứ ngồi tranh luân grr với grl chẳng có ích lợi gì chỉ tổ cãi nhau chia rẽ=;=;từ nay đừng bàn luận về grr hay grl nữa mà nên bàn luận về con gà bổi và con gà mồi nghe nó dễ chịu hơn nhiều. bác thấy như thế nào.vài lời góp ý có gì bác bỏ qua=P~I-|

6. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    ka ka.... zay là từ lâu nay mà mình mới biết mình là con ngọc hoàng...........

Huy có 1 câu chí lý wa...

7. nguyenktcn

nguyenktcn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    Mong chú Trăng đừng phân biệt grr vs grl , glr vs grl nữa , các bài của chú post đều phân biệt về grr vs grl , grl vs glr , nghe riết rồi tẩu hoả nhập ma mất , ngày nay dân chơi gà rừng rất rất nhiều , những anh em chơi gà rừng trên DĐ chúng ta chỉ là 1 số lượng rất nhỏ đối với số lượng dân chơi gà rừng ở ngoài , vả lại ở đây gà rừng không dc nhiều như ở trên chú nên việc thu phục được 1 con bổi cũng là điều khó khăn , mong chú đừng nhận xét các em bổi của các mem thu phục được là gà lai hay là rặc nữa , mem nào thu phục được bổi thì chúng ta hãy cùng nhau chúc mừng cho người ấy để thổi thêm lửa vào niềm đam mê của người ấy cũng như toàn thể anh em trong DĐ , góp phần đoàn kết các mem với nhau hơn để niềm vui niềm đam mê được chọn vẹn , chú chẳng bao giờ chúc mừng ngược lại chỉ nhận xét lai hay rặc hoài để làm chi ??? Chỉ để chứng tỏ chú thôi , cháu có vài lời góp ý mong chú đọc , nếu có gì sai phạm mong chú bỏ qua !

8. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    thôi bác trăng ah. mình đừng nên bàn luận về grr hay grl nữa bác. nói chung mối con gà sống ở mỗi vùng miền và thổ nhưỡng khác nhau nên có thể có một chút khác biệt. giống như bác ở đăknông nên hay bẫy đc gà ở đó và khi nhìn con gà ở vùng khác thì bác lại nghĩ là grl. theo cháu tiêu chí để đánh giá grl là có một số đặc điểm khác biệt đó chẳng hạn như là chân trắng mỏ trắng, mặt mòng dày, cân nặng và điều cuối cùng là màu lông nữa. nhưng con nào cũng có một nét đẹp riêng. như con gà đòn( gà cồ) và gà đông tảo tuy có đôi nét khác nhau về trọng lượng và hình dáng nhưng gặp ai k biết thì họ nói 2 loài này một. nhưng gặp ai biết thì chỉ cần nhìn sơ qua là họ đã biết đc đây là 2 loài hoàn toàn khác biệt

loc ct thích bài này.
  9. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Quan niệm về grr và grl của bác Trăng chỉ có mỗi 1 mình bác công nhận cho chính bác thôi theo cách suy nghĩ chủ quan và cảm tính....chẳng có căn cứ khoa học nào cả, vì vậy tranh luận với bác ấy vô ích...để thời gian đó ngắm con mồi trên bàn nhậu còn hơn nhiều...

loc ct thích bài này.
  10. gakienghocmon

gakienghocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    hihiih..con mái rừng có chuẩn không bác...theo tiêu chí của bác thì cái mồng hơi cao ..........

Coc Tia thích bài này.
  11. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760

Chắc là hàng xóm bác thegioigarung rồi vì đều ở Vũ trụ...hì

Em mái lai chắc cú rồi, nó giống hệt con lai khoảng 75%-100% của mềnh nên k đẹp = rặt. Con trống thì rất ok...

Last edited: 12/12/13
  12. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    tìm đúng chuẩn grr thuần chủng cũng hiếm, nuôi sống được không dễ dàng bởi tiếng gáy quyến rũ và vẻ đẹp mê hồn,bác Thạnh có bí quyết thuần gr chia sẻ cùng ae.
    Con mái trong hình là grr 100%,Đây là thắng lợi của 1 buổi đi bẫy.
    [​IMG].

thanhjjk, loc ct, Coc Tia and 6 others like this.
  13. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Một buổi đi bẫy mà bác hốt những 8 em cả trống lẫn mái thế kia cháu khâm phục bác quá. bác trăng cho cháu hỏi có phải bác trăng dùng lưới bẫy không? hay bác bắt gà nhà ra chuẩn bị đem ra chợ bán tiện thể chụp hình lên để đánh lạc hướng ae vậy!

@hoangdung, thanhjjk and loc ct like this.
  14. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    bác nói "...thắng lợi của 1 buổi đi bẫy..." thì nghe vậy thôi, biết đâu 2, 3 ngày rồi sắp hàng lại chụp hình ai mà biết ??? nhưng cũng đừng có bắt mấy con nuôi trong chuồng rồi bỏ vào túi bổi để chụp hình nghe bác Trăng. Mình thì chỉ đánh khi được 2,3 con trong ngày là lo tranh thủ về nhà dành thời gian ngồi nhâm nhi tý rượu với bạn bè thôi.

15. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    nhìn kĩ lại thì thấy có một con mái thứ 4 ,từ góc trái màn hình đếm sang, chưa túm đuôi áo, nếu grr mà sơ sẩy như thế thì chỉ còn lại cái túi không, đây là gà nhà bác bắt lại rồi chụp hình nhằm tự lăng xê mình, chả có ai đi bẫy một buổi mà đc cả trống mái nhiều như thế, chỉ có dùng lưới lùa thì may ra đc,
    qua đây xin khẳng định chắc chắn một điều rằng bác trăng chưa bao giờ đi bây và tự tay bắt đc một con gr ngoài tự nhiên, tất cả những con gà bác up hình đều là mua lại của người khác và bác chính là vựa thu mua gà.........chấm hết!!!!

16. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    nếu thật sự 1 buổi mà dc kết quả như thế này thì là đại cao thủ thật rồi.... ko biết 1 buổi chú làm mấy kèo, 1 kèo trung bình dính mấy con vậy chú Trăng.... trên Daknong còn nhiều gà lắm đây...

loc ct and ngocthuong like this.
  17. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    vô topic của bác Trăng .... máy tính của em bị khởi động lại vì bức hình luôn ..... bác quả thật là thiên tài .... cao thủ đại cao thủ .....
    ps:/ phiền bác cho em nhờ cái ....gửi cái này cho Hiếu kem ....
    Hiếu em .....xem thế nào hiếu ơi em thích cái nào .... một cái dài 40 1 cái 45 .... cái 40 đã có vỏ cái 45 thì chưa xong vỏ vì ông chú mấy bữa nay bận quá ... anh cũng muốn gửi luôn cho em nhưng .....đằng nào em sắp tới em cũng ra bắc mà .... ra bắc dạy anh bắt gà rừng và anh em mình tổ chúc đi du lịch bụi luôn haha ghé thăm một số anh em luôn ... anh em ai đi du lịch thì đăng ký nha .......

Last edited: 12/12/13
    thanhjjk, loc ct, Hieu Ca Rem and 5 others like this.
  18. gakienghocmon

gakienghocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Đồ nghề đi rừng của anh Nam nhìn ấn tượng quá..vừa phát cỏ phát cây vừa phát côn trùng..nếu gặp người thì phát luôn hả anh Nam................

nam-hoabinh thích bài này.
  19. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    cây 45cm nhìn giống đao hơn dao, bac Trăng bẫy nhiều gà vậy chắc ra nhà hàng quán ăn hết chứ nuôi tốn lúa lắm, một buổi mà được như thế một mùa sẽ nhiều thế nào nhỉ

20. chanlun

chanlun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Cám ơn chia sẻ của bạn nhé!đây là kinh nghiệm cho nhiều người học hỏi đây

nam-hoabinh thích bài này.