cách chọn gà tre đá

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi tammapn, 2/3/11.

1. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    đây là 1 số kinh nghiệm của riêng bản thân tâm mập này thui mong bà con nếu thấy sai sót gì thì bỏ qua cho em nó nhé
    1) gà tre già tháng,cựa dài khoảng 1 đốt ngón tay - 2 đốt ngón tay ( lì đòn,lì cựa,mấy em gà tre tơ nhìn vô hơi ớn ớn..hí hí hí......và kinh nghiệm trận mạc...)
    2) dáng cao...cái này quan trọng vì khi giao nạp chân cao,dài thì đá nạp dễ đá lọt cựa vô đối thủ hơn
    3) mã dìm dài qua gối thì mấy em này thường đá cựa,cánh dài thì gà tre đá có pin,có lực hơn chút xíu xíu hihhhi
    4)1 con gà tre hình lông dữ dội thì ít có con nào là gà dở ( ít chứ ko phải là ko có gà dở,thậm chí là cùi bắp vẫn có )
    5) ai biết xem vảy thì chỉ thêm cho em nhé ! em thì chỉ thích chân vuông rãnh hay chân 2 hàng trơn,cựa kim thì đâm cựa dữ thui........

còn nữa nhưng em xin nhường lại cho các sư kê khác:D:D

2. long.ke

long.ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    ông anh ở biên hòa đang có 2 con tre chân vuông già như trái cà và ăn độ nhiều lắm chưa biết thua là gì . đá dàn nạp thì khỏi chê..vô gai thì như chó cắn..
    gà tre đá già như tam nói là đúng rồi.

tammapn thích bài này.
  3. forgetmenot

forgetmenot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    cám ơn anh tammapn đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em trên diễn dàn, vừa rồi bắt hụt một em chuối lửa, chân xanh,chân lông ,vảy loạn, nghe nói mấy gà như vậy đá hay lắm, mong giao lưu với anh tammapn nha

tammapn thích bài này.
  4. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    gà già có nhìu lợi thế hơn gà tơ,lì lợm,chân đà chuẩn hơn và khôn hơn ( vẫn có ngoại lệ nhìu em tơ hay suất sắc ) gà dáng vấp cao và bon chân mạnh thì khi đá dễ áp đảo và hù dọa kẻ thấp hơn mình ! gà tre nếu bằng kg mà con nào cao vai hơn con kia thì tỉ lệ 6-4( con tùy thuộc vào biết xài cựa hay ko hihihihhi )

---------- Post added at 04:52 PM ---------- Previous post was at 04:46 PM ----------

ngoài ra khi ta mang cựa sắt cho gà cũng quan trọng ko kém ! gà cao thì có thể mang cựa dài hơn tí và gà lùn thì nên mang cựa ngắn hơn tí ...vì sao : xin thưa là gà dáng cao mang cựa dài thêm tí thì khi đá dàn nạp em nó mang lợi thế đá từ xa và khi vô gai cũng ko bị gác kiếm( gác kiếm có nghĩa là ko đâm ấy) gà lùn thì cựa ngắn tí vì khi vô gai em nó lùn mà,cựa dài quá cũng dễ bị gác kiếm,1 cặp cựa ngắn sẽ thích hợp cho em nó hơn

Tâm sẽ chia tỉ lệ căn bản như sau cho các bạn dễ hình dung và đôi khi cũng có thể giúp ích cho các bạn trên đường bôn tẩu hihihihihi
    cựa 58-60 : dùng cho gà tre từ 700gr-950gr
    cựa 63-65 : dùng cho gà từ 1kg-1kg150
    cựa 68-72 : dùng cho gà từ 1kg2-1kg4

chúc các bạn sẽ có đươc những chú gà tre ưng ý và cách chọn cựa hợp lí cho các ché chiến kê của mình

chungganoi and doankimvu like this.
  5. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    thêm luôn hạng cân từ 1kg8 tới hàng hạng nặng ngoài 3 tấn đi anh thanks a Tâm thật nhiều!!!!!!!

6. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    cựa 75-80 : dùng cho gà từ 1kg5-1kg8
    cựa 85-90 : dùng cho gà từ 1kg950-2kg3
    cựa 92-95 : dùng cho gà từ 2kg450-2kg7
    v.v.........đó là các loại thông dụng cho bạn sử dụng đơn giản nhất ! chúc gà bạn chiến thắng

7. xam

xam Member

Thích đã nhận:
    43
    theo kinh nghiệm ít ỏi của mình :
    - gà tre ngoài 1kg1 đá tương tự như gà nòi : nếu dàn nạp đá cựa ko nghiệt thì trận đấu sẽ quyết định khi vô gay, ngoài ra còn tùy theo bến đá của từng con gà. Do đó, gà của mình thường lựa chọn cựa sau khi xem sổ, có khi phải chọn lại cựa sau khi thử cựa ( tất nhiên là phải ăn hihi ). Hiện mình đang còn 1 con 1kg15 mà vẫn chỉ đeo cựa có 60 ( cựa cũ rồi, chắc còn khoảng 59), con này do nó đá chạy dạt, canh địch hớ hênh là nắm đá liền và đá chân rất sát.

8. long.ke

long.ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    cựa dài quá không tam? mình sợ gà vô gai đá ko hết chân thôi.
    gà 2kg5 mình chỉ xài 87 thôi. 2kg3 thì xài 85
    ko biết các nơi khác thì xài cựa dài ngắn ra sao có mem nào vào cho ý kiến đi.

9. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    hic ! cựa hồi xưa giờ toàn xài loại ngắn là đúng nhất ! nhưng bây giờ gà đá 1-2 chân là kết thúc cũng hơi nhìu nên loại cựa mình đưa ra là tương đối ! anh em nên cẩn thận xem dáng dấp con gà của mình và bon đá ra sao mà lựa cưa cho phù hợp ! như hồi mùng 2- mùng 5 về quê ở tiền giang ! mấy anh em ở dưới đá 2kg5 mà xài có 70 thì sao ! 2 con bằng kg 2kg5 1 con xài cựa 70 1 con xài 92 tâm nằm bên cựa 92 ! kết quả thả ra giao nạp đúng 1 chân duy nhất con gà cựa 92 đá em kia ói chết tại chổ mà ko bị cây cựa nào ! sau đó về tròng độ với 1 em gà 1kg8 với tỉ lệ như sau : gà 2kg5 1 cây cựa 92...gà 1kg8 1 cặp cựa 80......kết quả sau 20 phút miệt mài từ nạp tới gai....em gà 1kg8 với lối đá từ nạp bon mạnh tới vô gai đá lông tới phút 91 đá đá chạy em gà 2kg5 ....dở ra xem cựa thì em 2kg5 dính sơ sơ có 20 mấy cây cựa hà( vì gà nhỏ đá lâu mới thấm nổi hehehehehe ) ...qua đó mình lưu ý các anh em cẩn trọng khi lựa cho chú gà của mình 1 bộ cựa phù hợp nhất thôi !!!!!!!!!!!! thân

10. Doc_Hanh_Kiem

Doc_Hanh_Kiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    bổ sung thêm tí nhé a Tâm !
    phải coi gà đá bo mạnh hay yếu nữa thì chọn cựa mới chuẩn đc.
    e chơi gà thì mỗi e 1bộ cựa, tùy theo bến đá lùa hay canh chặn hay chạy dạt
    thường gà canh chặn đá bo lớn thì đá cựa dài đc, còn lùa hay chạy dạt đá cựa ngắn một chút :D

tammapn thích bài này.
  11. chungganoi

chungganoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,445
    234 ấp 5 xã mỹ thạnh huyện giồng trôm Bến Tre
    e thì gà 2.2kg đến 2.5kg e vẫn sử dụng bộ cựa 87 e thấy nó vẫn sử dụng rất tốt còn ở we Ngoại e hồi tết e về đá con gà 2.5kg người ta trong cựa 95 dài wa tham wa dẫn đến khi gà bước chân hết mức mà mủi cựa chân này vẩn còn vướn chân sau của nó rất bất lợi khi vô gai
    e thấy cựa dài chỉ thĩ hợp cho mấy con gà cao dàn và nạp chân nghiệt ngã có thể hạ đối thủ ở vài chân nạp mới sử dụng dc nếu ko đợi tới zo kèo mắc vài thẹo là e nó bắt đầu run gối nhảy chân o tới nữa lấy đâu đâm chém

12. tammapn

Thích đã nhận:
    2,115
    đúng vậy ! bởi vậy khi mình nói lựa chọn cựa phù hợp với dáng gà mà ! gà nạp MẠNH CÓ NGƯỜI CÒN CHƠI CỰA NÙ THÂN TO ! gà chân chà chà dữ người ta chơi cựa mành đâm vào rùi rút ra đâm tiếp ! lựa chọn cựa là 1 phần quan trọng ko thể thiếu trước khi bước vào trận đấu hihhihihi !!!!

13. baphihg

baphihg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    946
    Thời buổi hiện nay mà xài cựa dài như bác chủ thớt chắc tuột quần quá mong các cao thủ tiếp tục bàn luận