cách chọn khuyên hay

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi kaia292, 15/1/08.

1. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em xin hỏi các cao thủ cho em biết cách chọn khuyên với, con khuyên thế nào được xem là khuyên dữ, lông lá như thế nào thì hay, mau mỏ. ngũ đoản là như thế nào, ngũ trường là như thế nao? (ý em hỏi là chú ngũ ở đây bao gồm là những bộ phận nào của con khuyên). xin các cao thủ chỉ giáo cho em biết với. thaks!

2. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ngũ ở đây theo mình hiểu là: đầu; cổ; mình; đuôi và chân.
    Ngũ trường là tất cả những thứ trên đều dài. Còn đoản là ngược lại.
    Khuyên dữ thường là những chú khuyên không biết sợ (vậy cũng hỏi.he.he..)
    Mau mỏ thì thường mỏ mỏng, thẳng là tốt.(mang tính chất tương đối thui..)

3. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    hôm trước lên hht bắt khuyên thế nào rồi anh. con đấy về có được không?

4. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    ah ông anh có còn nuôi cám tàu không, anh nuôi cám tàu lâu rồi thấy khuyên nó có bị liệt chân không. em đang không biết bổ xung canxi cho k bằng cách nào không biết cám tàu có không nhỉ? em hỏi đại ca thế thôi. hehe. ah con k em để trên đống gạch lúc anh lên xem theo anh thế nào ? con đấy có được không nhỉ?

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    bổ xung can xi bạn có thể mua thêm viên canxi thành bột cho vào cám hay là nghiền vỏ trứng vào cám trộng đều lên.

6. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì ngũ trường hay ngũ đoản không dùng cho khuyên mà chỉ dùng cho các chim rừng (loại kha' to ) thôi . Theo mình con chim đẹp không quan trọng là chim dài hay ngắn. Cái chính là nhìn tổng thể trông nó thế nào . Con chim hay quan trọng nhất là màu sắc của lông. Chim hay thường có bộ lông rất bắt mắt. Con chim dữ biểu hiên bên ngoài thì thường là đầu bẹp mắt méo , mỏ to và chắc chắn, chân cao v..v..Nhưng mà theo mình thì chơi con chim dữ vừa thôi chứ dữ qua' nuôi khổ lắm cứ như con chim này mình nuôi 3 mùa rồi bay vẫn tít mù luôn http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=38674

7. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    thằng bạn em vừa bắt 1 con dáng không thể khen vào đâu đc thế mà tiếng hot của nó ăn đứt cả bọn đẹp zai, cánh tiên,mỏng môi đó...:D.thế nên giờ em nghĩ dáng đẹp chỉ để ngắm thui .

8. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    ông ban khuyên_pro nuôi thế nào chứ khuyên già mình nuôi 2 năm đứng bắn ầm ầm rồi. nhung minh nuoi bang cam tau nen van con kem nhung nguoi nuoi bang cam lam. lam cam cho khuyen an van la pro nhat. minh trinh coi khong biet lam cam nen chap nhan choi the thui. nếu tìm hiểu về khuyên thì vô cùng lắm, tố chất của con chim là quan trọng nhất, xong rồi đến cách chăm sóc rồi đến cám. biết cách chọn được con khuyên hay không phải là chuyện một sớm một chiều, phải có thời gian tìm tòi học hỏi. nhưng mà khá là khó vì không có người đi trước chỉ bảo. mọi người thường dấu nghề chỉ nói sơ sơ thôi, đã là nghề thì khó mà ngươi ta chỉ bảo cho mình. ông bạn khuyên pro thử nuôi bằng cám tàu xem có lên ko, 3 năm rồi mà không líu thì tôi nghĩ nên phóng sinh cho em ý, nuôi chỉ tốn cám, vì thế nên tôi mới nghĩ ra chủ đề mới này không thì mọi người chỉ chọn khuyên nuôi mãi vẫn không líu mà thôi.

9. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    hì hì vấn đề nó là tố chất con chim . Con mình nuôi không phải không biết bắn thậm chí đã có những chú trả mình 1 tr để bê nó về nhà rồi. Nếu câu rỗi thì wa nhà mình . Thật ra mình nhận xét là về tướng của con chim chứ không phải là tố chất của nó . Chim cũng như con người vậy "biết người biết mặt không biết lòng" có những con trông xấu mù thì hót siêu hay va ngược lại . Mình cũng dùng cám tàu nhưng ma chỉ cho chú nào bi đi ngoài thôi . về phần con chim của mình nó rất là dữ , nhưng mình nhận thấy nuôi 1 chú chim dữ tốn khá nhiều thời gian để nó nổi lên . Những con nhìn mặt hiền lành sáng sủa thì nhanh líu (dễ chơi). Mặc dủ thế chưa chắc con chim dữ đã là chim líu hay . Cậu có chiêu gì đặc sắc trong việc thuần hóa chim nhanh chỉ mình với . Chứ con này mình pó tay toàn tập rồi

10. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    mình chẳng có chiêu j cả, cũng tùy vào con chim thôi, khuyên già nuôi khó thuần lắm, bác phải chấp nhận chơi với nó cả đời nó vẫn không thuần được, nhưng khuyên già treo lên là bắn tiếng hay là oke rồi. hôm nào rỗi anh em mình giao lưu, mình mới chơi nên chẳng biết j về chim mấy, về tướng mạo, về lông lá mình chưa biết j, hôm nào gặp nhau mong bạn chỉ giáo vài điều. nhà mình ở đường đào tấn, nhà bác ở đâu? có j gửi tin nhắn cho mình nhé. hehe.

11. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    mình chẳng biết chọn khuyên chỉ bây đựoc chim con nào bẫy đuoc thấy đẹp đẹp tí mà nuôi vài ngày treo ra thaay mau mỏ là nuôi mình đã bay duoc con chim líu ngay giờ vấn đang nuôi nó dạo này nó đang sung hay lwms

12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Thấy bạn khuyên pro nói khuyên dữ thế chắc là nhầm rồi. 3 năm mà ko chịu thuần thì là con chim nhát người chứ(ko bàn nó hay hoặc dở). Chim dữ theo tôi thì rất nhanh thuần (kể cả lúc mộc vẫn sợ người treo lên liu đấu tít mù với chim thuộc quên hết xung quanh)

13. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hhii cái này đúng đó chim hay lúc nó chưa líu thì nhẩy loạn cào cào,khi treo lên rồi nó đã chịu líu đấu sau đó nó quên cả nguời xung quanh luôn lúc đang líu mình lấy tay nhấc lồng ra vẫn líu trên tay đuợc đó.mà nó cứ như thuần chẳng nhẩy gì nhưng 1 lúc sau nó tỉnh giấc phê là lại nhẩy hihihi

14. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    anh em nói mình mới để í . Đúng là như vậy con chim nhà mình đã không líu thì thôi chứ líu thì hăng lắm. Nhưng mà nuôi mãi không thuần ức chế lắm ah`. Mà dạo này lại mắc chứng lộn cầu nữa chứ . Nuôi thì tức mà bỏ thì tiếc . Dạo này mình để í lúc nó líu lông đầu cứ dựng lên như Hoạ Mi chiến í . Siêu máu

15. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hình như do rét lên lông nó hơi xù ra hay sao đó Pro .khuyên nhà mình líu cả ngày hôm nay mặc dù trời không lạnh lắm sáng sớm chỉ có suơng mù dầy đặc nhưng nó vẫn hơi xù lông và khi líu thì dựng lông đầu nhưng cái đó không ảnh hửong gì cả nó vẫn líu bình thường,lộn cầu thử mua cái quạt lan bằng tre đan đó,về cắt rồi cố định = ít keo 502 cho các sợi đỡ bị rời ra rồi chặn nóc xem sao ,còn các cái khác hay bị trói vì có màu trắng hoặc bị phản chiếu như guơng ,để 1 thời gian dài rồi chuyển lồng lùn rồi lại chuyển lồng cao sao xem may ra thì hết ,nhưng nhiều con đến khi căng quá vẫn lộn nhưng có con căng quá quên cả lộn

16. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    mùa này con nào yếu treo ra lạnh la xù lông ngay,may mà mấy thằng nhóc nhà mình chẳng thằng nào dám xù. hehe. còn nói chim già thuần lâu hay chậm cũng khó, cũng tùy từng con có tính cách riêng. con khuyên già của mình lúc mở áo lồng nhảy loạn lên, xong vấn đứng cầu, treo lên thì bắn. khuyên hay hay dở không biết đã treo lên thì phải bắn mới nuôi. hehe. còn khuyên của bác khuyên_pro bác thử treo cao lên, để đối diện với cửa ra vào cách khoảng 15, 20m, để khi mở của khuyên không bị hoảng, với cả treo cao cho nó ngắm không gian nó sống, được khoảng 1 tháng để xuống dưới đất. còn nếu không thuần thì tôi cũng bó tay.

17. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    cách nhanh nhất ngáy nào em cũng "vờn" nó.ngồi ngàm nó và cho nó ăn sâu.thấy hiệu quả nhanh đáng kể chỉ 2-3 tuần là con khuyên ko bay tứ tung khi mình ngồi cạnh nữa rồi.

18. svxd

svxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
  19. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    ah không lúc nó líu nó mới dựng lên thôi (còn lông nó vẫn ép sát vào mình mà ). Mình nghe anh em chia sẻ kinh nghiem cũng sướng nhưng mà sáp tết rổi bận túi bụi chắc fai để ra Giêng ngày rộng tháng dài mình sẽ thử . Hôm nay đang ngủ giật mình nghe tiếng điện thoại tưởng ngươi iêu gọi hoá ra con chim nó hót chuyện sổng .........pó tay luôn

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Cao thủ tái xuất giang hồ. Làm quả bom tấn kinh quá