cách chọn khuyên hay

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi đức hậu, 24/1/08.

1. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    xin hỏi các bro chim vành khuyên thuộc con nào nhảy từ tốn thì hót hay hơn hay là con nào nhảy bật tanh tách thì hót hay hơn?
    và sác xuất bao nhiêu %?
    hôi xưa em nuôi con khuyên nhảy bói cá trông hay lắm đuôi nó xòe ra mỗi khi nhảy bói cá mà nó líu sao ko bít mỏi mệt nhỉ:laughing:

2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    topic này khó hiểu quá bạn nói rõ hơn tí đi cách chon khuyên hay mà hỏi ji ko hiểu nhảy bói cá là nhảy sao????? khó hiểu qua'''''''''''''

3. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    he he con nào chẳng hót hay ....cậu hỏi khó quá ...nói chung là chim cũng như người thôi ....nhiều thằng nhìn mặt mày tử tế thì lại siêu tiểu nhân ............và ngược lại .........không nên nhìn phong cách mà đoán giọng hót của con chim ..........

4. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Không có cơ sở gì khẳng định đến giọng hót của nó cả Hậu ạ ! Đó chỉ là phụ họa thêm vui mắt hay chán trường cho từng người thôi. #:-S

5. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Em thấy con nào lộn một vòng mà ko bám nóc lồng thì con đó tiếng hay hơn các con khác .

6. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    hiiiiiiii em thấy những con chim hay bay lên cành ăng ten líu hay là những con có phong thái điềm đạm cách bay của nó cũng rất từ tốn sải cánh giang rộng và ko chớp cánh liên hồi( bay liệng)
    khi đậu thì đứng lì 1 chỗ líu rất ít nhảy nhót
    vì thế mình liên tưởng đến 1 chú khuyên hay thì điệu bộ của nó thế nào
    mong các bác bro vào tham gia chút để chia se kinh nghiệm cho anh em chơi khuyên

7. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Em ko biết các bác thế nào chứ em lại thích con khuyên cứ treo nóc lồng đầu cắm xuống líu, phải nói là tiếng hay và líu mau lắm

8. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    axx con như thế đi thi là loại từ vòng đầu đó bác đừng có ham mấy con như vậy ko có hay đâu..................

9. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    nhưng nó cứ líu là được em thấy có con đoạt giải nhất cũng lộn ngoái đâu có kém gì

10. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nào mỏng lông đầu nhỏ thì chắc là hót giọng kim tiếng trong nhưng ko lớn !!em nào đầu to đuôi chuột thì líu giọng thổ nghe kinh lém!!nhưng dáng lại ko bằng mấy em giọng kim!!!đa phần là thế>>>

11. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác denny kinh nghiệm đầy mình thật đấy,hôm nào bác cho em hội ngộ đi.

12. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hihih!!!bạn ở nam định !!mình ở tphcm !!sao gặp dc!!!!nói thế chứ mình bây giờ chỉ còn sở hữu có ba chú thôi!!!tại đợt cúm gia cầm ở nhà bắt thả hết!!đau lòng lắm !!!giờ mới chơi lại thôi!!

13. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ai lại nuôi chim bị lộn cầu chứ.ai có chim bị ngoái đầu hoặc lộn cầu em khuyên nên thả đi.nuôi tốn cám

Công tử chơi chim !!!

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    con nào ngoái lộn mà ngời đẹp líu hay thì cứ... thả vào lồng cho em xin nhé =P~=P~=P~ phàm những con dài đòn rất hay ngoái! Ngoái là một bản năng của con chim ngoài thiên nhiên thôi vì khuyên hay ăn sâu, mà sâu thì bám mặt lá dưới bởi vậy con chim phải ngửa cổ để bắt sâu là chuyện thường tình. Chẳng qua con người khi chơi cứ đặt ra các tiêu chuẩn này nọ cho nên mới có chuyện không thích ngoái lộn. :rolleyes::rolleyes:

15. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bác coi77 nói đúng đấy, bản năng của loài chim bắt sâu phải như thế, những chú chim ngoái cổ thì do chúng mang cả tập tính ngoài thiên nhiên vào lồng. Thế nên có bác nào chim ngoái cổ, lộn, soi gương mà lại líu to, dài, đẹp trai thì cho mình xin, mình cám ơn nhiều. (Nếu có ai đó cho mình thì nhắn tin nhé)

16. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Nói chung chơi khuyên khó chọn lắm, có những con líu hay, khi ra hội gặp các em khác lộn cầu về học võ luôn, có những con đổi lồng cũng vậy.

17. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    :applause:
    Chả bít Hậu có hỏi gì không nhưng nghe như vẻ Hậu cũng lắm chim hay ra trò nhỉ .Hôm nào lên Hải Phòng phải gặp ông bạn này mới được rước 1 số em kinh điển nhà tay này về chơi chứ kiểu để mình ông này sở hữu nhiều chim hay là không được :x .Nhượng lại cho mình 1 vài em Hậu nhé ok ? :x:applause:

18. umbro

umbro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng,những con chim đòn dài thường có tật là lộn cầu.nhưng nếu con chim vừa bị lộn cầu vừa ngoái đầu thì em khuyên các pác thế thôi.các pác nghe,làm theo thì làm mà không làm theo thì thui đó là quyền tự do của các pác.em chỉ nói theo ý nghĩ của mình thôi mà.thank

Công tử chơi chim !!!

19. đức hậu

Thích đã nhận:
    121
    chim khuyên nhảy bói cá là nhảy giống kiểu chòe than nhảy xòe đuôi từ cầu đậu xuống đáy lồng đấy bác,lúc đấy nhìn dáng nó đứng thẳng, mỏ hếch lên nghênh chiến,oai phong và lẫm liệt lắm, mà theo em thì nên nuôi chim vành khuyên cố định 1 chỗ thì nó líu quên đi bởi vì nó quen với lãnh địa tự nhủ ta là bá chủ của nơi này mà:laughing:

20. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    nếu đuc hau nuôi khuyên một chỗ thôi thì làm sao mang chim đi dợt được ?
    con chim nuôi một chỗ siêng chơi đến khi đem ra chỗ khác thì tắc tiếng luôn đó bạn
    người ta hay gọi đó là chim (lỗ)