cách chọn khuyên non trong ổ???????

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi abcabc, 23/4/08.

1. abcabc

abcabc Member

Thích đã nhận:
    0
    hè đển rồi.các chú khuyên đực mái đã hoàn thành xong nghĩa vụ "cho ra khuyên non".:blushing::blushing::blushing:bây giờ đến lượt ae mình chọn khuyên non về nuôi thôi.
    nhưng ngặt 1 nỗi chăng bít đc chú nào là đực chú nào là mái.ae nhiều kinh nghiệm có thể chỉ cho mình vụ này được ko>mình đinh kiếm em khuyen mái về nuôi.nhà toàn chim đực!!!Chán lắm>:devil::devil::devil:

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cái này cũng khó,cứ con nào kêu to nhìn to con mà tóm bạn à ,nếu rẻ làm cả mẻ về kiểu gì chẳng có vài con đực mà nuôi không sợ toàn cái đâu ,thấy mấy anh em mọc râu chơi khuyên mà cái khoản này cũng còn mù mịt lắm may hơn khôn mà hihihih

3. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Cái khoản này đúng là khó thật . Phục nhất mấy ông bán khuyên non biết nhìn đực cái tư bé . Năm ngoái mua 2 ổ khuyên non liền 8 con mỗi ổ 4 con . Nuôi lên 8 con mái . Hóa ra các ông ấy chon hết đưc rồi ghép thành 2 ổ toàn mái . Mua khuyên non nên cẩn thận

4. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    chán wa' em kiếm chim non mãi mà ko được ko bít đã có chỗ nào bán chủa các bác nhỉ

5. abcabc

abcabc Member

Thích đã nhận:
    0
    công nhận!!!tui cũng lâm vào hoàn cảnh đó rồi nên mới lập chủ đề này xem anh em có cách nào phân biệt chim non ko.chứ ngoài hàng bán toàn ổ khuyên ghép thui ah.may man thì có 1,2 em khuyên đực.nhưng chưa chắc đã đúng ý mình.muốn có ổ xịn của khuyên có lẽ chỉ mỗi cách là tự đi bắt thui các bác ạ.may ra thì.....

6. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    khoảng một tháng nữa mới có khuyên non nhé. hiiiiiiiiiiiiii

7. rambo_499

rambo_499 Member

Thích đã nhận:
    5
    Các bác vào Phiên Chợ Hà Đông đi có khuyên non rồi đấy khá là nhiều - Phiên vào các ngày : 5 , 10 , 15 , 20 , 25 , 30 âm lịch hàng tháng - bắt đầu có chim non rùi - anh em tha hồ mà chọn nhé ............

8. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    thế giá cả khuyên non như thế nào các bác hôm nay em ra trương định họ bảo là 35k một chú mà mình phải chọn cơ chứ họ cung ko bít trống mái thế nào giá đấy mua có được ko các bác

9. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    mua con nào đầu nó to ấy, mỏ cong,tại vì hồi bé khó chọn lam cứ thế mà chọn con chân dài

10. sang_ghe

sang_ghe New Member

Thích đã nhận:
    1
    trên em lắm chim khuyên lắm. Bác nào dỗi thi lên đây hè này cùng em đi tìm vài tổ về luôi chơi. em cũng muốn nuôi nhưng chưa luôi lần nào, nên còn nhìu điều muốn hỏi các bậc tiền bối về chim Khuyên!

11. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    uh nhiều nhưng có bắt được không , bẫy dễ không thế, nếu dễ hè tụi này đi ngay miễn có n hiều chim đẹp chỉ xa gaanf không thành vấn đề

12. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    tuần trước mình mới tóm được một ổ 4 em, đã biết ăn cám và theo người rùi, bây giờ thả ra chỉ bay quanh quẩn thôi. nhưng ko biết em nào là trống đành chịu khó nuôi cả ổ đợi it hôm vài tháng nưa hót chuyện thì tách lồng, em nào mái thì giải phóng.

nuôi khuyên non cung hay lăm các pác ạ, minh chăm nó từ lúc bé đến khi nó trửong thành và líu được thì tuyệt lắm, chứ mua chim thuộc về không thú băng nuôi bổi hoặc chim non lên, còn dọng hay thi chịu khó đưa đi dượt chắc có lẽ la được,

Last edited by a moderator: 13/5/08
    Ha Huy thích bài này.
  13. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nhưng mất nhiều thời gian đó ban, lại không biết con nao trống con nào mái nếu cả ổ lại toàn mái thì thật là công toi. nhưng cứ lựa con nào đầu to háu an có thể là đực.

14. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Nếu bạn ở HN thì tìm dễ quá còn gi? Một là ở chợ Mơ vào ngay 2,7,12,17... âm lịch ngày 4,9,14,19.... ở chợ Bưởi đường Hoàng Hoa Thám, ngày 5.10,15... là chợ Hà Đông đấy la các ngày phiên chợ thì có nhiều hơn ngày bình thường bạn thử lên đó xem.

15. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Cách chọn chim khuyên non trống mái không khó lắm đâu. Các bạn chọn con nào có xương ức phải dài và phần bụng từ cuối xương ức đến hậu môn ngắn thì đó là con đực. nhưng nếu người bán người ta chọn hết rồi không còn để so sánh (vì con nào cung ngắn hay dài như nhau) thì cũng khó đối với người mới chơi. Không thì tôi còn biết cách nữa là khi con chim biết đậu trên cầu rồi con nao mà chân choãi ra hình như chữ V (ở dưới choãi rộng, ở trên thu hẹp lại)là con đực còn con nào chân đứng // thường là con cái. Có gi không phải mong các cao thủ bỏ quá cho vì trên đây chỉ là kinh nghiệm của tôi. Mong rằng bài viết này sẽ giúp ích được cho ai đó.

16. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Cám ơn bạn đã góp ý những nhân biết thêm về khuyên non . Đúng là học không bao giờ thiếu

17. Hai.phateco

Hai.phateco Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Mua chim khuyên non

ở chợ Hàng - Hải Phòng không thiêu người bán khuyên non. Giờ giá hơi mắc chút nhưng mà xem ra chọn được một con chẳng đáng bao nhiêu. Nhưng mình đã nuôi tương đối nhiều. Vào mùa này mua khuyên họ bẫy được mà mép vẫn còn vàng - chim bánh tẻ nuôi hay hơn khuyên non. Vì loại này dễ chọn trống mái hơn. Bạn mua về khoảng một tuần để ý có thể phát hiện ngay. Có thể dùng cách của tôi đễ xác định trống mái nhanh hơn. Khi chim đã ăn no bình tĩnh trở lại bạn bật đài to. Giống chim này khi xung quanh yồn chúng hay hót chuyện và để ý cổ nó phập phồng thì đích thị con trống. Về hình thức tôi hay chọn càng chim khuyên càng to càng đẹp. Vành mắt to trắng. Mỏ to dài. người dài khung trường. chân cao. Chúc bạn chọn được con chim hay.

18. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    há miệng đòi ăn khuảng cách giữa hai mép rộng là đực
    mùa này nuôi một đôi nên để ý được rõ

19. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mua khuyên non tốt nhất là mua của mấy anh bẫy chim mới bắt được cả ổ là mua luôn như vậy chắc chắn sẽ có con đực, tháng trước em mua một ổ 3 con thì dính cả 3 chú đực thế mới thích chứ, nhưng mấy ae chơi cùng cứ gạ gẫm nên em để lại mất 2 chú, bây giờ chỉ còn một chú mới 2 tháng tuổi mà đã chuyện ác lắm, thích nhất là vuốt ve được như mèo.

20. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói chung là khó lắm, tốt nhất là mua được cả ổ về kiểu gì cũng được con đực. Nuôi chim non cũng có cái thú riêng nhưng nếu không có chim thầy đặc sắc dạy bảo thì nuôi lên cũng = 0 mà thôi. Nuôi chim non trước phải tiêu diệt hết chim sẻ, chim sâu và chim yến phụng vì toàn là chim tiếng đơn nếu ghép cùng chim chích chòe và chim khuyên thuộc hay sau này con chim non lên sẽ có giọng hót hay vì giống chim non học rất nhanh.. Mong các bác chỉ giáo thêm