cách chọn khuyên trống mái

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi xitrum_, 22/10/10.

1. xitrum_

xitrum_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    - mầu sắc sặc sỡ chim khuyên chính là yếm vàng ở cổ luôn có màu váng cháy hơn con mái,
    - sắc xanh trên lưng cũng đậm và tươi hơn chim mái.đầu chim đục luôn phương hơn đầu chim mái ( trán chim đực phẳng hơn, còn chim mái thì trán hơi gồ hơn chim đực )
    - thân chim đực cũng trường hơn,ức nở và tròn trịa hay còn gọi là mình trắm( còn chim mái thì ngược lại,ức bè thân ngắn hơn, phần yếm vàng ở cổ màu nhạt hơn)
    - nếu tinh ý các bác sẽ thấy mắt của chim trống sẽ lồi hơn,
    - quầng mắt cũng tròn hơn mắt của chim mái,
    - cổ chim trống tuy dài hơn nhg nở nang và cân đối với đôi vai rộng.còn chim mái thì cổ ngắn và kô cân đối.
    ngoài ra nên thổi để xem tu như bác tô khanh nói các bác đã biết.
    -:chim đực và mái cũng có thể phân biệt rất nhanh bằng cách tách riêng từng cá thể,chụp áo lồng và để nơi yên tĩnh trg vòng năm mười phút. nếu thấy chim gọi đàn mà có tiếng kêu kép thì 99%là chim đực(1% chim mái kêu giống chim đực chỗ mình gọi là chim lộn tròng)
    - chim mái khi gọi đàn tiềng kêu đơn lẻ (rất dễ nhàm cho các bạn mới chơi vì chim mái tuy kêu đơn nhg nhiều khi nó sẽ kêu liên tục nhiều lần liên tục,nhg âm sắc đơn điệu)
    - lấy một cái lồng ,mở cửa lồng ra ốp xát 2cửa lồng vối nhau,con nào bay sang trước thì bắt,thường những con chim đực nhanh hơn những con chim cái,
    [FONT=&quot]-[/FONT]Thổi bụng : Con đực thì lỗ đít vừa nhọn lại vừa cao--người ta gọi là thổi tu và xem lông tơ( phần xát với xương lưỡi hái)
    -chim trống thường kêu to và dứt tiếng,ko kéo dài như chim mái
    -chim đực thông thường nhiều con có vệt vàng kéo dài dưới bụng (có 1 số con khuyên không có )

vậy theo em nghĩ biện pháp thổi tu xem lông tơ( phần xát với xương lưỡi hái) là bước quyết định sau cùng là trống hay mái sau khi các phương pháp kia đã sử dụng hết.đồng thời kèm thêm kinh nghiệm từng trãi nữa...

nhj, bachua, ancaraven and 8 others like this.
  2. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    thanks a 1 lần nữa bài viết rất hay e cũng mới chơi bẫy được rất nhiều đang phân loại dần hì đang cần phân biệt trống mái để thả bớt đi kẻo nuôi trúng mái tội các cô nàng lắm hi

ancaraven thích bài này.
  3. vungoclinh_th

vungoclinh_th New Member

Thích đã nhận:
    5
    mua 4 con cứ hai con giống nhau đem thịt một con xem trong bụng có kê (dái chim) không, nếu có thì con còn lại là trống thôi!
    hơi tàn bạo nhưng hiệu quả

ancaraven thích bài này.
  4. CU_MEO

CU_MEO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Pác cho 500 hình nữa thì ngon 95% tuyệt vời.thanks cái

ancaraven thích bài này.
  5. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    chim trống mái nhìn dáng thì 70%
    còn nghe giọng gọi đàn là chuẩn nhất

ancaraven thích bài này.
  6. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    đến mùa chim đẻ xong tu cũng to hơn chim đực chọn tu,không bao giờ chuẩn,nuôi có kinh nghiệm,ko bao giờ phải bắt con chim lên xem chỉ cần xem qua là ok ngay,cái này phải có thâm niên chơi chim mới biết được

ancaraven thích bài này.
  7. boynhaque

boynhaque Active Member

Thích đã nhận:
    24
    chơi khuyên lâu có thâm niên thì sẽ chọn được thôi, cũng có khi người chơi lâu năm cũng còn còn nhầm mà!!

ancaraven thích bài này.
  8. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    em thường chọn con nào có vệt vàng đậm dài dưới bụng là đực. còn chọn theo cách của bác chủ thớt thì khó mua chim trong lồng tập thể dục qua......

ancaraven and hungvit like this.
  9. hungvit

hungvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    em cũng nghĩ như bác tuấn bambo cứ bắt ra con nào có soc vang nhạt ở bụng la mua luôn

ancaraven thích bài này.
  10. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    có nhưng con không có vạch vàng dứoi bụng thì bạn ko bắt à,khuyên đực không phải con nào cũng có đâu bạn à,tùy từng con thôi,

hungvit and ancaraven like this.
  11. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Tốt nhất bạn sang từng con một móc lên một chỗ nào đó nghe nó giật là cồ, cách mình chọn vậy đó bạn.

12. upathia

upathia Thành viên Bá đạo

Thích đã nhận:
    219
    thế ạ kinh vậy sao, thế thì mấy con chim đợt trước em bắt rồi thả ra phí quá, nhìn đúng theo bác tả :)), thế bác cho hỏi chim đầu táo thì chỉ có chim mái ạ, mua chim sinh sản thì bác thổi nòi tu bác ra cũng không biết đực hay cái :)) mà chim có con đực kêu đặc mái nên cũng phải cẩn thận mấy con này hay lắm thôi cái này có đúng có sai :d nhưng bác biết chia sẻ kinh nghiệm là tốt rồi, theo em chọn chim đã đành rồi , được con chim cũng là cái duyên, hên sui :))

trinhhuong and ancaraven like this.
  13. hoangquyctm

hoangquyctm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    83
    Em đóng góp tí không biết có chuẩn không vì em cũng mới chơi. Có gì không phải mong các bác bỏ quá nhé.
    Em hay chọn những con người thon thon, chân nhỏ và cao, hay đậu ở cầu mà dáng đó đứng cao cao ấy. Còn những con đậu ở cầu mà theo kiểu nằm bẹp (bụng gần chạm cầu) thì em không chọn.
    Còn màu sắc thì em cũng chọn con nào vàng tươi hơn như các bác ở trên.
    Thêm nữa khi em bẫy xong em phủ áo lồng xem em nào cứ rả rích suốt ngày là em chọn.
    Mong bác nào nhiều kinh nghiệm đưa cái ảnh lên hướng dẫn anh em chọn chim hay nữa thì tuyệt, vì đôi khi nghe các bác nói bộ nọ, bộ kia nó cũng khó cho người mới chơi lắm ạ. Cảm ơn các bác.

ancaraven thích bài này.
  14. hungvit

hungvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    vấn đề này em ko rõ lắm nhưng bác biết tỷ lệ chim đực ko có sọc vàng ở bụng là bao nhiêu phần trăm ko ạ? nếu có đc tỷ lệ chính xác thì hay quá cảm ơn bác nhiều

ancaraven thích bài này.
  15. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bữa giờ bạn đã chọn được vành khuyên trống chưa hả bạn?

16. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Theo mình chim trong lồng tập thể mà nhìn ra sọc vàng là khó lắm, vì thường bay nhảy loạn cào cào, lồng có phủ vải hơi tối và hơn nưã bộ lông nó thường bẩn, bết lắm, chỉ có tách ra lồng nhỏ quan sát mới thấy rõ.

ancaraven thích bài này.
  17. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    HÌ bạn đừng quan tâm tới cái sọc vàng làm gì cả.Bạn cứ ngồi nge và nhìn chú ý tới những con tướng tá khỏe mạnh mình cân đối và thấy con nào ra tiếng đanh gắt thì cố gắng chú ý nó có điểm gì khác biệt ví dụ có vệt phân trên đầu, cánh chẳng hạn thì tóm thôi bắt ra thử đếm lông đuôi tầm 12 cái cho vào cái lồng riêng của hàng chim coi nó có lộn ngoái gì ko rùi để ra bên cạnh nó kêu cái thì biết ngay.ĐI chọn nhiều bạn nhìn trong lồng cái biết con nào trống ngay ^^/

ndhai and ancaraven like this.
  18. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    chọn thì có linh cảm tôi chứ nó chính xác 100% thì khó (ngoại trừ các bác đã chơi lâu rồi), mình mới chơi thì chọn em nào lanh lợi, đẹp đẽ, khoẻ mạnh là được, bắt ra lồng riêng nghe giọng có đanh, gắt ko thì chọn.

19. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Có cái này cũng hay hay này:http://www.phomuaban.com/index.php?mod=detail&id=157628&cat=936&sub=942