Cách chọn Khuyên và chăm sóc Khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi ketdv, 30/6/04.

1. ketdv

ketdv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Toi la linh moi vao nghe.
    Xin hoi cac bac. Khuyen thi co con nao khong liu ko. hay con nao cung liu nhung co con liu it con liu nhieu, hay chi co con duc la liu. Neu nuoi 2 con cung 1 long thi chung co liu ko ?

vobabang, transonghp and ancaraven like this.
  2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    PM của một bạn gửi cho GC, các bác giúp đỡ nhé!

Chào bạn GC!

Mình ở TPHCM. Mình thấy chú khuyên nhỏ nhắn, mà nghe người ta nói nó líu hay nên cũng đi mua về nuôi thử. Mình mua ở đường Thuận Kiều, người bán nói là khuyên xanh này nhưng mình đem ra 1 người bán chim ở đối diện Thuận Kiều plaza hỏi thì người này nói là khuyên vàng, mình đã đọc bài cách phân biệt chim khuyên nhưng mình cũng không biết được chon chim của mình là xanh hay vàng vì khoen mắt của nó nhỏ giống như khuyên xanh, nuôi được 1 tháng rồi mà vẫn chưa thấy líu chỉ nói gió và kêu thôi. Vậy bạn có thể cho mình biết thêm làm sao để phân biệt được không? Bạn có thể chỉ cho mình mấy tụ điểm dợt khuyên ở TPHCM được không? mua khuyên thì nên mua ở đâu để được khuyên tốt. Mình cũng đã dạo đường LH Phong thấy có 1 chỗ bán cũng nhiều (có khi nhiều khi ít) khuyên, mình thấy có 1 chú líu hay quá hỏi ra thì hơn cả triệu, con hơn 1 mùa thấy cũng líu liên tục nhưng khi đến gần thì còn nhác giá 300K, mình hỏi 1 chú khác thì nguoi chủ nói chú này hơn 1 mùa, líu giọng đôi bán 150K (nhưng mình vẫn chưa nghe được nó líu) ổng nói mua con này đi nuôi từ từ sẽ như con hơn 1triệu kia. Mình cũng ham thật nhưng mình sợ người bán họ lừa (cung đã nghe có nguoi trên room chê đường LHP). Vậy bạn có thể cho mình biết làm sao để nuôi 1 chú chim khuyên líu hay và siêng líu không? bột của nó như thế nào? cần những thức ăn gì? à quên nữa người bán còn nói là nếu muốn mua bột cho khuyên ăn thì đặt ổng đi, ổng sẽ đặt lại của người ta giá 20K 100gr nhưng phải đặt ít nhất 200gr thì mới được, ổng nói thức ăn này mọi người mua nhiều, khuyên ăn líu rất ác, không cần ăn cào cào mỗi ngày

Mình mới tập nuôi nên chưa có kinh nghiệm nhiều, ai nói gì thì tin vậy, bạn có 1 ít kiến thức gì về khuyên thì chỉ mình với

3. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Khí thế quá! Khí thế quá!
    Bạn lucky nói đúng, mỗi ngày 2 lần tôi đi qua nhà ông Thắng ở Ngõ Gạch (cơ quan tôi ở đấy) cứ phải nghếch cổ lên nhìn mấy con khuyên của ông ấy, nhiều khi suýt tông fải người đi đường, tức thật!

ssharks, transonghp, willove and 6 others like this.
  4. lucky

lucky Member

Thích đã nhận:
    18
    Các bạn có thể cho biết sự khác biệt giữa khuyên xanh HN và Đà Nẵng được không? về tiếng líu về hình dáng, khuyên nào hay hơn? Mình nghe 1 chủ bán chim khen con khuyên ĐN của ổng thế này thế kia, hay hơn khuyên HN, mình nghe mà không biết môtê thế nào. Các bạn giúp mình với nhé :blink:

5. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Thực ra không có gì khác cả. Mà chỉ khác ở khí hậu
    Ở ĐN khuyên giọng không hay bằng ngoài bắc. Chắc chẮN như vậy không phải bởi vì tôi sống ở ngoài bắc. Khuyên miền trong do có gió biển và khí hậu phân chia rõ ràng thành 2 mùa (miền bắc có 4).
    Bác nào ở ĐN có thể gặp anh Quang số 4(5) Núi Thành. Anh này làm nghề thợ may. Tui đã biếu anh ấy 3 chú khác nhau (nâu, xanh, vàng) Bạn có thể đến đó xem nhé. Điều quan trọng là a đó nói khuyên ngoài này hay hơn

6. free_as_abirds

free_as_abirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Mỗi buổi sáng đi làm, khi ngang qua những đoạn phố của Hà Nội chợt nghe tiếng Khuyên líu là mắt tai lại nhớn nhác tìm xem tiếng chim ấy từ đâu ra. Sao tiếng chim ngòai tự nhien nó thanh thóat và hay thế cơ chứ. Ai hay bẫy khuyên cũng phải thấy mình có lỗi chứ nhỉ, cứ nhìn ánh mắt ngây thơ trong cái vòng Khoen mắt màu trắng ngơ ngáo hoảng loạn vì bị mất tự do là tớ lại muốn thả nó ra.

7. FerrariEnzo

FerrariEnzo New Member

Thích đã nhận:
    7
    Sao mấy hôm nay ,các bác sung thế ,làm phát hợn chục bài ===>rất đông zui đây.Mấy bác mod làm ăn thế nào ,mất hết mấy chục bài của em( mem cũ mừ ).Con khuyên chiến nhất của em(em mua 20.000đ) lông lá không đẹp,vừa gẫy mất 3 cái lông cánh bên trái làm em thắt cả ruột ,mắt toét do tắm cóng,được cái là sáng nào ,khoảng 5h30--->6h là nó hót,líu ầm cả lên làm em mất cả ngủ.Cho em hỏi cách chữa tắm cóng và nuôi thế nào để có một bộ lông đẹp.Thánk các bác nhìu.

8. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Hì, dạo này phong trào nuôi khuyên của 4rum lại lên rồi. Đúng như TS và FAB nói khi đã thích khuyên rồi thì khi đi ngoài đường, âm thanh hỗn độn nhưng vẫn phát hiện đwợc tiếng líu của các chú khuyên nuôi bên đường, hoặc ngoài thiên nhiên. Thỉnh thoảng gặp được chú khuyên căng thì thật khó tả.... Tuy nhiên nuôi khuyên không phải là dễ, vì để nuôi được một chú khuyên được hai đến ba năm lồng mà vẫn giữ đwợc mầu và phong độ ngày càng lên thì cũng mất khá nhiều thời gian.

NhatChiMai, ancaraven, hc_vnn and 2 others like this.
  9. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Cách tánh tắm cóng như sau: (đơn giản nhất nhé)
    Không cho nước vào cóng , chỉ để cám thôi. Ra chợ mua cóng thủy tinh dài đựng nước ý, nó k0 vùng vẫy vào đó được đâu. Tổng thiệt hại khoảng 2000 VNĐ. hì hì.....
    Ở Tầu (Hàng Da trước cũng có), họ dùng cóng như cóng cám, nhưng có thêm 1 cái cần cong cong giữa cóng nên chim k0 tắm được, dạo này ít thấy ai dùng.

10. lucky

lucky Member

Thích đã nhận:
    18
    Các thành viên ở SGN ui, các bạn có thể cho mình biết các địa điểm dợt khuyên không? mình mới vào nghề nên không biết nhiều, chỉ biết được 1 quán cà phê ở đường Thuận Kiều đối diện Thuận Kiều Plaza

Các bạn ơi, có phải không nên cho khuyên ăn chuối mỗi ngày không? khi cho ăn chỉ cho ăn chuối hơi sống không chín quá phải không vì cho chim ăn nhiều và chuối chín thì sẽ làm giảm lửa của chim

Mình có nghe nói là có lọai bột nóng khi khuyên ăn vào sẽ líu liền nhưng chỉ líu được 4-5 ngày thì chim sẽ nín luôn đến khi thay lông đợt sau căng lửa lại mới có thể líu tiếp. Các bạn có biết bột này không? hiện có bán trên thị trường không? Mình nghe nói những chủ bán chim cho chim ăn để líu để lừa đảo người mua

11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tắm cóng là một điều rất khó chịu, nhiều con khi cho ra lồng tắm khong chịu sang nhưng cứ thay nước là nó phi vào tắm lấy tắm để. Nhà mình dùng cóng thủy tinh vẫn bị nó thò mở vào tắm như thường và kết quả là cái mẹt nó toe tóet vì cọ vào miệng cóng. Theo tớ thì cách mua cái cần cong cong để phía trên là khá hiệu quả nhưng ở chợ thì hiện nay ko thấy bán nữa. Có thể chế được (mặc dù nó làm mất mĩ quan) bằng cách lấy dây thép buộc giăng ngang qua miệng cóng, chim chỉ thò mở vào uống nước chứ không rúc đầu vào tắm đc.

Mấy bức ảnh chụp lồng khuyên bên Tàu thấy họ có kiểu cóng hay lắm, phía trên là cái cục tròn tròn = thủy tinh như cái bóng đèn úp ngược vào một cái cóng sứ, giống kiểu dụng cụ cho gà uống nứớc trong các khu nuôi công nghiệp. Loại này cũng không thấy bán ở xứ nhà ta, chắc cũng phải chế thôi :D

@lucky: Chỉ cho ăn chuối Tây không ăn chuối tiêu, chuối chín tới ấy nhé. Bột kích ở ngòai HAN các chủ chim vẫn pha vào cám cho chim ăn trước khi đi thi hoặc "làm hàng" cho con chim căng lửa nhằm lòe người mua. Bột là một dạng doping kích cho con chim căng lên tức thời chứ không có tác dụng lâu dài với chim. Sau mỗi lần thi, con chim ủ rũ như quả bóng bị bơm căng quá đến lúc xì hơi nhìn tội nghiệp lắm. Bột do TQ sản xuất giá khoảng 50K/1lạng có màu nâu đỏ, hỏi các hàng bán chim (nhất là hàng nào chuyên về Khuyên) thì đều có cả.

Tốt nhất là chăm bẵm cho tắm ăn mồi tươi đầy đủ, cám ổn định không bị ẩm mốc là con chim sẽ đẹp thôi mà. Chơi doping thì còn gì là hay ho nữa.

transonghp, phivh, NhatChiMai and 6 others like this.
  12. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Các bác cho em hỏi nhé: Em mới đưa một em khuyên bổi về, mấy ngày nay treo lồng cạnh yến hót (yến hót rất nhiều), không biết sau này chú khuyên nhà em có bị lai giọng không???
    Các bác sớm cho em biết để em còn liệu nhé.

transonghp and NhatChiMai like this.
  13. pre_press1402

Thích đã nhận:
    90
    Không sao. CHắc chắn không sao. Nhưng nếu treo cạnh yến cái sắp đẻ trứng thì hay ho đấy?

transonghp thích bài này.
  14. lucky

lucky Member

Thích đã nhận:
    18
    Coi77: hiểu nhầm ý của mình rồi, mình muốn biết là trên thị trường có lọai bột kích thích đó không thôi vì mình muốn mua chim mà sợ chủ bán chim pha bột này cho chim ăn để lừa đảo mình thôi. Ở tiệm thì chim líu rất dữ đến khi về nhà thì chim nín khe thì chết dỡ. Như lúc trước mình đi mua cây kiểng ở tiệm thì cây rất xinh tươi đến khi về nhà được 1 tuần thì cây bắt đầu héo đi rồi chết, khi cây chết rồi mình nhổ rể lên xem thì hỡi ui rễ cây bị thúi gần hết, không có rễ mới. Thế mới biết đi mua cái gì cũng sợ bị lừa đảo. Không có gì tức bằng bị lừa đảo

Mình có nghe nói khuyên líu giọng chích choè, líu giọng chích choè là sao? có phải treo khuyên gần chích choè thì nó sẽ bắt chước giọng chích choè?

15. pre_press1402

Thích đã nhận:
    90
    Không phải vậy. Đó là bản năng tự nhiên thôi

16. lucky

lucky Member

Thích đã nhận:
    18
    Sao khuyên líu có nhiều giọng quá, lúc nãy mình còn nghe người bán quản cáo là con chim của ổng líu giọng yến nữa. Không biết có thật sự như vậy không hay do người bán thấy giọng của khuyên líu gần giống rồi đặt tên như vậy để tăng giá :unsure:

transonghp and hoaphuly like this.
  17. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @all: Đừng nhầm hót chuyện và líu nhé.

@ lucky: he he cậu cũng ko hiểu ý tớ! Ý tớ nói những người chơi chim đi thi mà cho ăn cám kích cơ.

18. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    tôi thích nghe hót chuyện hơn, vì có rất nhiều giọng. Nhà tôi có hai chú khuyên hót chuyện mà mỏ há to.

19. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    trời a,em biết là khuyên có hót chuyện,hót sổng và líu nữa.
    Còn em vãn thích khuyên hót chuyện to nghe rất êm tai.

20. pre_press1402

Thích đã nhận:
    90
    Bác phải chơi khuyên nâu đi. Nhge đã lắm đấy.