Cách chọn một con lửa hay, đẹp.

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Huanpham, 4/4/08.

1. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chào các Bác,
    *
    Qua một thời gian gia nhập diễn đàng mà Em không thấy topic nào nó về cách chọn một Em lữa sao cho vừa ý, hay đẹp.
    EM thấy phần lớn mọi người đều quan tâm đến cái đuôi của EM nó mà không chú ý đến các yếu tố khác.
    *
    Hồi ở quê có lúc Em sở hữu 12 em, nhưng phần lớn là chim tự đánh được.
    có những Em chưa được 1 năm lồng mà mấy ông đi đánh chim ở Bình Long, Tp lên trả 2kk và hơn nhưng EM không bán.
    *
    Từ ngày về Tp, chim để lại cho Ông Già và Ông Anh thế là suy lông, cho Ăn không đóng cửa bây giờ không còn con này ~X(~X( hic ~X(~X(hic :crying::crying::crying:.
    *
    Hôm nay EM mở Topic này mong Anh Em góp ít ý kiến để em khôi phục lại phong độ (nuôi thì nhiều chứ biểu chọn chim thì thua).
    *
    Mong các Bác ủng hộ

2. ziczac.net

ziczac.net Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ, chọn một con lửa cũng giống như than thôi, mình nhớ là có tiền bối nào đó bày cách chọn than trên 4rum rồi đó, bạn thử tìm xem.

3. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Khi nào bạn cảm thấy"....tinh tú lu mờ,thời gian dừng lại, thần công lý bẻ lưỡi gươm quì trước mặt m "thì lúc ấy bạn đã đứng trước con lữa hay & đẹp của bạn rồi hảy đưa em về dinh ngay thôi . Hảy như thế đi, chứ việc này tôi thấy trên diễn đàn có nói, bàn rất nhiều mong bạn sớm chon được E yêu :-*

4. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Sặc theo minh chọn lửa cung gần giống như chọn Họa Mi đó Pác có những chú lửa ngũ đoản hoặc ngũ trường. Nhưng chơi lửa chủ yếu là để nghe hót và đẹp thôi chứ hok có đá đấm zì được hết. Một chú lửa hót hay thì chế độ ăn hợp lý tắm đầy đủ đi dượt thường xuyên thì chú nó sẽ hót wên chết. Nếu Pác là người thích lửa như zậy em nghĩ việc chọn một chú đối với Pác ko phải là một việc khó chúc PÁC lấy lại phong độ như xưa ha :applause::applause::applause:

5. jackybao

jackybao Member

Thích đã nhận:
    1
    Một con lửa đẹp,theo tôi cần có nhửng thứ sau
    1_đuôi từ 17>22cm(không dài hơn,củng không ngắn hơn
    2_Mình nhỏ,dài (gỏi là lữa sẻ)
    3_Cổ cao ,đầu dẹp.Khi hót ngốc lên như đầu rắn
    4_Lông bóng mượt,không sơ xác(chứng tỏ chủ chăm mồi màng kỷ khi nuôi lông)
    5_Khi hót siêng đánh đuôi,nếu kèm theo chạy cầu thì vô địch rồi
    6_Không dữ chim (Khi hót không chụp chim lồng kế bên)
    7_Cuối cùng thì hót phải chuyển nhiều giọng.Và hót thật lâu.(Vì khi thi hót thường kéo dài 5,6 tiếng)

6. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    Cảm ơn Bác, Theo Em một con lữa hay không qua trọng ở mình to hay nhỏ, qua trọng là cân đối.
    Nhưng Em có một cái này xin bổ xung thêm là mình chim phải tròn, ngực lớn.
    *
    Có cái này Em không rõ đó là đầu dẹp, Lúc trước Em cũng có đáng được một Em như vậy (nhưng mình hơn dẹp). Em này ngoài rừng là trùm, đánh 2 ngày mới bắt được. nhưng khi mang về nuôi thì rất biến hót, hót giọng nhỏ. chỉ thích choản nhau. nên sau đó Em phóng sanh.
    Nếu có gì các Bác ghó ý kiến nhé.

7. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    chào các bác
    em thì thích những em có tướng ngũ đoãn hơn.nhất là đuôi chỉ dài từ 10-12 cm thôi.bác nào biết chỉ cho em với nhé.
    còn ở nhà em cũng có 1 chú nhưng đang tập làm chim mồi thôi.hi vọng sau khi mang ra rừng em nó sẽ mang về cho em 1 ít

8. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    Chào Bác theo Em, những EM nhỏ như vậy thì làm chim mồi là bá phát. vừa gọn vừa nhanh nhẹn rất được việc mà không đau lòng khi Ép em nó vào lồng rập.

9. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    tốt nhất những con làm chim mồi thì nên chọn những con đuôi ngắn và không nên giựt đuôi khi hót là tốt nhất

10. vào nghề

vào nghề Banned

Thích đã nhận:
    5
    có ai ở hải duong ko chỉ giùm em chỗ nào có hàng bán chim cảnh vậy mấy năm trước em thấy ở tam giang có bán nhưng hôm nọ qua lại ko thấy nữa. ai biết chỗ nào có bán chỉ em với nha ( có chim chòe than, chòe lửa thì càng tốt ) em xin cảm ơn