cách chọn ra những con tép có màu sặc sỡ...

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi thaitu, 11/8/06.

1. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh chị ơi, có ai có thể chỉ cho em cách nào để phân biệt đc những con tép có màu đẹp ko vậy?? Em mất cả tuần rồi mà vẫn chưa tìm đc con nào ra hồn cả....~X( :crying:

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Không biết bạn kiếm tép ở đâu? Bình thường tiệm bán cá mồi hay bán tép mồi 2 loại. Loại 1 tạm gọi là tép ăn thịt con trắng trắng, lớn và có càng dài. Loại 2 là tép ăn rêu con nó nhỏ hơn. Tép ăn rêu này trong tiệm bán cá mồi hay có nhiểu loại, bạn muốn có tép đẹp nên kiếm trong chậu tép nhỏ này nhé.

3. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn fahsailam nhiều nha, mà nhà anh fahsailam có nuôi con tép nào đẹp ko vậy, bữa nào pot lên cho em học đc ko!!!!

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    thaitu ra Thúy phát, lựa thau tép mồi nhỏ, loại nhí bằng đầu tăm, mua lun 3-4k, mang về tha hồ lựa...trong đó bạn có thể lựa được rất nhìu em mũi đỏ, màu nâu, thậm chí có cả màu xanh...
    Đừng mang vợt ra ôm thau tép của họ nhé, có lần Py ra ngồi đó cả buổi trơì vừa cản trở việc bán cá của họ mà mình cũng không thoải mái lựa...

5. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    Ra là vậy, cám ơn ànhhsailam và py nha, để về nhà em làm thử xem. Thật ra em cũng chưa nuôi tép bao giờ, chẳng wa là thấy mấy anh pot lên mấy tấm hình của loài tép trông đẹp quá nên em cũng bắt chước nuôi thôi, mà em nuôi chugn với mấy con hạt lựu có đc ko mấy anh???

:x cám ơn mấy anh nhiều nha, lúc trước em có biết gì ve tụi này đâu. Em chỉ mới học nuôi cách đây mấy ngày thôi à!! Mấy anh có thể chỉ thêm cho em về các loài tép này ko. Có gì thì em xin hậu tạ>>>:blushing: :x

6. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
  7. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    anh py ơi, hôm qua nhà em mới lựa đc ba con mũi đỏ, nhưng một con nhảy ra bên ngoài ko biết vì sao. Em nuôi tụi nó chung với cá hạt lựu có sao ko , chỉ sợ tụi tép bị tấn công thôi...

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @thaitu: tép nuôi với hạt lựu thì không vấn đề...chúng chỉ kỵ phượng hoàng và các loài cichlids khác....

9. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    ngoài những con tép mũi đỏ ra thì ở vn mình còn loại tép nào đẹp nữa ko vậy, mình muốn sưu tầm thêm cho hồ cá nhà mình????

10. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @thaitu: tép nuôi trong bể mực nước quá cao thì...nhảy ra thui...bac codai cũng bị trường hợp này. Thaitu cũng thử kiểm tra chất lượng nước và so với yêu cầu của chúng có phù hợp không? bể nên có cây thủy sinh nhé...
    đúng như BD đã nói, Hạt lựu thì vô hại với tép lớn (Py đang nuôi tép mũi đỏ chung với 7 màu, hạt lựu, Neon đen, Neon thường , Đuôi đèn, Nana, thủy tinh đuôi đỏ...thấy chúng sinh con đẻ cái dữ dội...) nhưng tép con thì...hình như cá nào cũng thích

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Py: anh Fah nuôi tép với mắt đèn pha, bống vàng, otto, helicopter đó, thấy tép con nhiều wá trời....chắc bọn đó chê tép rùi....

12. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Tép ăn rêu nuôi trong hồ thủy sinh đa số có thể sinh sản đươc(trừ tép YAMATO). Nhưng vấn đề đặt ra là phải làm sao cho tép con nó sống được và lớn lên không bị cá ăn hay bị hút vào máy lọc?

13. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD: thì Py cũng nuôi tép với cả 1 bộ sưu tập cá đó bác. Tuy nhiên có một hôm mình thấy em nana yêu quí bơi tung tăng, miệng ló ra ...cái đuôi tép nhí (em tép í mình đoán dài cỡ...3li), để í kĩ thì đuôi đèn, neon đen cũng...thít vụ này lắm. nhưng thực tình thì mình chưa thấy neon thường xơi tép nhí nên chắc mắt đèn cũng thế...tuy nhiên, do tép sinh rất nhiều nên dân số tép trong ao nhà Py cứ tăng vù vù...
    theo Py tốt nhất với mấy em tép có giá trị cao thì nên nuôi riêng...

14. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Hôm qua lamvn và một số thành viên nữa có dịp khai thác tép màu (nâu, xanh, vàng, trắng...) ở một cái hồ bán tự nhiên trong thành phố, số lượng cũng tương đối nhưng chất lượng rất tuyệt vời. Ko biết pyramid còn can đảm để dắt anh em đi lần nữa không.

15. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @ bác lamvn cùng "đồng bọn" đi bắt tép ở đâu thía...bán tự nhiên là seo?...hay hồ con rùa....?

16. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    hixhix...không ngờ bọn í lai nhau ra quá trời chủng loại lun. Py chỉ thả có ...3k tép mồi (không kể công lựa mất...3 tiếng ở Thúy phát)...nhờ bác lamvn mà mình phát hiện 1 kho tàng ngay trước cổng...
    @BD: không phải 'hồ con rùa' mà là cái 'ao con tép' trước nhà mà Py đang kể lể với bác đó, hihi...

17. thaitu

thaitu Member

Thích đã nhận:
    0
    con tép màu xanh lá kiếm đâu ra vậy mấy anh, em thấy em co mấy con cũng màu xanh nhưng chỉ ở phần bụng ko biết co pahi3 hay ko??

18. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @thaitu: cũng trong thau tép mồi thôi thaitu ui, chịu khó lựa 1 tí, có em màu nâu hennessy (Py mê màu này nhất, nghe là thấy xỉn rùi), có em màu xanh ve chai, thậm chí có em mình đục như cà phê sữa, có em lốm đốm...trông rất buồn cười..
    Riêng giống mũi đỏ thì có cả mũi xanh, rất dễ thương...Py đang thu xếp thời gian học tập thêm chiêu chụp macro để đưa hình mấy ẻm cho các bác thưởng lãm nè...

19. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @Py share cho mình chú tép nuôi thử?
    Cám ơn Py nhiều!

20. thangnguyenpv

thangnguyenpv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Cho em xin nuôi thử vài con được k0 anh Pyramid?
    Thanks anh trước.