Cách chọn SC mộc(bổi) trống

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi DucYen81, 12/3/08.

1. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Chào các Anh!
    Đây là vấn đề Em và khá nhiều người quan tâm!
    Em mở chủ đề này để các Anh Em tham khảo và đóng góp để tiêu đề được hoàn chỉnh hơn!
    Bản thân em cũng mua được khá nhiều SC mái =(( =(( =(( =(( ~X(~X(~X( sau đây là vài điều mà các cô SC mái đã dạy cho em.
    -Ngoại hình: (Trống)đầu, ngực, vai to, chân dài, cao chim, bông rõ ràng(việc này chắc ai cũng biết, vả lại gặp mấy cô chân dài cũng bó tay)nhưng ko sao chỉ mới là vòng sơ tuyển
    Tiếp theo trong các con đã chon ở trên lựa ra những em có lườn dài, có nhiều lông ở lườn(vì các con SC mái trong mùa đẻ rụng bớt các lông tơ ở lườn để ấp trứng )
    Ở ngực SC trống lông thường chẻ đôi
    Quan trọng nhất khi nhảy Sc trống kêu "tít..tít..cheo..cheo.."tiếng trong, gần với tiếng hót, con mái chỉ kêu "xèo.. xèo.."rè và đục.......
    _Ví Dụ:bạn định mua 5 chú SC mộc trong lồng 50 con, thì nên lưa trước 10-15 con có ngoại hình tốt rồi tuyển lại 5 trong 10-15 con đã lựa
    Em chỉ biết bấy nhiêu thôi mong các Anh đóng góp thêm
    -CHÚC CÁC ANH THÀNH CÔNG

Last edited by a moderator: 12/3/08
    tienvuong and tannoy like this.
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    chỉ cần dựa trên những lông ở lươn là có thể nhận biết đc chim trống mái đến 95% roài đó Đức Yên ah, cái đó, có thể áp dụng cho rất nhiều loại chim đó, không chỉ riêng SC đâu nha!

tannoy thích bài này.
  3. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    em thì em hay xem con nào nhảy lên cóng trong lồng tập trung đứng là em bắt.mà cũng có thể số em hên nên bắt vê toàn đực cả

4. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    chào anh xxxbopy!
    Cám ơn Anh đã góp ý, nhưng theo em nếu xem "lông ở lườn" chỉ chính xác với nhưng con mộc đã sinh sản rồi,còn "chim mộc tơ" mà banh lườn ra xem thì ta chỉ chớp chớp con mắt chứ miệng ko nói được tiếng nào :( :( :( :( :(.....!!!

tannoy thích bài này.
  5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Năm trước mua 5 con sơn ca mộc ở hàng Lịch Vân. Tất cả đều có chấm đen ở lưỡi nhưng chỉ có 1 con có chấm đen đậm. Nuôi được 1 mùa chỉ có 1 con hót (có lẽ là con có chấm đen đậm ở lưỡi)! Khi mua sơn ca mộc trả giá cao để nhà hàng chọn con đực, thấy họ hay lật bụng chim thổi lông ở lườn chim. Kh biết họ căn cứ vào dấu hiệu gì nhỉ?

Last edited: 17/3/08
  6. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Lâu ko vào 4rum, nay thấy các Mod mở hẳn một mục về SC thì hay quá. Em chọn Sc đực thường dựa vào một số yếu tố như:
    - Con đực thường lông ở ngực chẽ làm đôi như DucYen đã nói.
    - Con đực thường đi lại thò thụt nghĩa là nó cứ đi một hai bước thì đầu nó lại thò lên thụt xuống, em nghĩ đây là bản năng của con đực vì phải trông tổ
    - Con đực thì thường to con, nên trong một trại tập trung cứ nhè con nào to nhất để bắt
    - Con đực thường hay leo lên cóng hoặc chỗ cao, chắc cái này là để ngoài thiên nhiên nó thăng lên hót.
    Có ít kinh nghiệm như thế các bác bổ sung tiếp nhé

7. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    E cũng đã từng nuôi chim sơn ca rồi,để chúng ra phân biệt chim SC đực và cái thì cũng ko có gì khó lắm,nhưng đối với chim mộc(bổi) thì dễ hơn còn chim non thì hơi khó.Đối với chim SC đực khi ta bắt ra vạch bụng chim đực lên và thổi vào lườn ngực con chim nếu thấy lông mọc kín tất cả vùng bụng lườn chim thì đó là chim đực,còn chim cái thì ngược lại khi thổi vào bụng sẽ thấy ko có lông ở phần bụng lườn.Đây là kinh nghiệm của mình khi chọn chim SC học lén đc của mấy ông buôn chim SC.Nếu không tin các bác cứ thử bắt 1 con chim đực đang nuôi (nếu có)và 1 con chim cho là mái và hãy thử thổi vào bụng sẽ thấy sự khác biêt rõ ràng ngay đó.
    Chúc mọi người tìm đc chú chim ưng ý.:D

tannoy thích bài này.
  8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hi hi

:D
    hì hì, cái vụ đó, mình toàn bắt chim già, chim non bỏ qua nên nó cũng hữu dụng đến 95% đó Đức Yên ah, hi hi hi, đã bắt chim mộc thì tội gì anh em phải bắt chim tơ chứ? bạn nghĩ xem có phải không nào? hi hi hi

tannoy thích bài này.
  9. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    hi..hi..Anh nói thật có lý....:) :) :) :) :)....!!!!!

10. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Đây là bà chi em mới bẩy ngoải đồng

[​IMG][/IMG]

11. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bà chị này có lẽ hơi mắn thì phải, cám ơn Ducyen pot ảnh cho anh em biết để mà chọn được chính xác các anh chàng sơn ca.

12. khuyenliu12

khuyenliu12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    nếu con sơn ca mái nào cũng có cái lườn sạch như em mới nhà bác thì khỏi phải mất công sờ vớ thổi nhỉ

13. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Thank bác. Từ trước tới nay chỉ nuôi hoạ.Nay nghe các bác chỉ vậy chủ nhật này ra lam con xem thế nào.Hiiiii:-$:-$:-$

14. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    hôm nay E có thêm hình chim trống mộc vừa mới bẩy(hình còn nóng hổi đó mấy bác)

và đây là hình chim mái E pots lại cho dể xem

MDuong and tienvuong like this.
  15. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    chú bổi trống của anh có bộ móng đẹp quá ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

16. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Vinh à, nếu một con mái khi bắt ngoài đồng thì lông bụng nó ko có vì phải ấp trứng, nhưng khi ta bắt được mà nuôi một thời gian thì lông bụng mọc lại khi đó xem lông bụng có còn tác dụng nữa không nhỉ #:-S

17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    wow ... dạo này Đức thích chơi chim bổi nên siêng đi bấy ghê ... thu được mấy anh đẹp dzai rồi .....

ở nhà có con 1 mùa hồi tối về , bắt ra thổi bụng thì rõ ràng là trống - nhưng không biết sau nó ko chịu hót ???b-(~X(

hình nó nè anh em xem giúp em .

Last edited: 1/4/08
  18. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    chào candac!
    nhìn chim thấy chăm củng tốt mà ko hót à? Nó có hót gió ko Đ?chim con lên mà bắt ra thổi bụng cũng ko nói được trống mái đâu!có gì qua ducyen nhường cho 1 E .Mùa này nhờ có mấy chú chim đồng làm thầy mà mấy chú chim con hót giọng rừng nhều lắm.Đức chưa chia cho ai con nào đâu!

Last edited: 7/4/08
  19. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150

20. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Cám ơn anh Trần .

anh Trần à - nhà em có 4 con lận , trong đó 3 con hót lên dù rất tuyệt - chỉ mình em nhỏ là "cương quyết " không chịu hót , chắc hôm nào cho nó về với thiên nhiên quá . :p