Cách chửa bệnh cho than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dongnghiep, 29/4/08.

1. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Các bạn ơi cho mình hỏi với, con than nhà mình khi cho ăn dế cơm, khi ăn xong là nó cư khẹt khẹt hoài, chắc là nó bị mắc cổ. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi cách chửa trị với.

2. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Có bạn nào biết không chỉ cho mình cách chửa với! Chim của mình nó vẩn ăn bình thường nhưng sức khỏe thì ngày một yếu dần.

3. chao mao

chao mao Guest

anh thử lấy miếng chuối tây bắt chim ra đút cho nó ăn có thể sẽ khỏi được anh ạ.

à em nhớ ra rồi ,chỗ anh có nhộng không ,nhộng từ con tăm tơ ăn lá dâu ấy.anh cho vào cóng ăn đi nó tham ăn lắm,nó ăn nuốt cả con nhộng sẽ làm khỏi hóc đó anh ạ em đã từng như thế đấy anh ạ

Last edited by a moderator: 6/5/08
  4. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn phải nói xem nó ăn thứ gì cũng bi vậy hay chỉ có ăn dế mới bị thôi.. nếu ăn gì cũng bị thì nó bi gió rồi , ho khẹt khẹt ...... cái đó chỉ dùng gừng nướng giã ra rồi sa vào bụng con chim thôi... và cho một ít vào miẹng chú ,,, sẽ khỏi ...

5. changtraidatinh

changtraidatinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao con chòe than bổi của mình nó cứ khẹt khôg à,lâu lâu mới hót 1 ít,mình chỉ cho nó ăn sâu tươi thui à,nó có bị j k?giúp mình zới

6. tiến tài

tiến tài Member

Thích đã nhận:
    22
    bạn chỉ cho ăn sâu là ko ổn rồi, chòe than phải cho ăn châu chấu, dế chứ, ăn sâu nhiều nó ko hót đâu

7. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ai nói bác thế đây. Than mà ko có sâu thì làm sao có đủ lực mà căng được. Chỉ mỗi tội hơi tốn vì một cóng sâu chỉ lúc cái là hết. Con than nhà em một tuần được có hai cong sâu, có tuần một cóng thế mà bây giờ vẫn căng. Thay lông song chỉ mất khoảng 3 tuần sau lại căng lại ngay nó chuyện và hót sổng suốt ngày chỉ khi nào có người đến cạnh lồng thì mới bay nhảy từ tưng thôi (chòe đuổi nuôi 2 năm rồi mà vẫn nhẩy tú lung tung nhưng được cái mặt ko bị vỡ). Chứ mình chưa nghe thấy ai bảo chòe than ăn sâu là ko tốt cả. Họ còn đào cả giun đất cho ăn nữa là sâu nhằm nhò gì.
    Còn con than của đồng nghiệp thì cứ bắt ra cậy mồm nó xem có bị mắc ko vì nếu mắc gì thì mình thấy ngay sau đó tiện tay nắm một nắm cơm (cơm nắm cắt nhỏ lấy một miếng to to một chút (khi đút chim phải há to miệng mới ngậm được hết)) đút vào cho nó như là ta mớm cho con non ý, cứ ấn mạnh vào ko chết đâu nhưng phải làm trong phòng và đóng cửa nếu ko nó giẫy mạnh quá thả tay là mốt toi đấy. Mình cho ăn dế một lần cũng bị như thế (mắc chân dế ở họng) làm một lần khỏi luôn. Còn trường hợp bị gió thì ít lằm vì bọn này được cái chịu sương gió tốt hơn khuyên hay mi. Cứ thử đi xem sao mất gì của bọ đâu.:D

hoanglamcusi thích bài này.
  8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    To dongghiep

Theo tôi Than của bạn bị viêm mũi ,cúm . Bạn dùng quả Bồ -Kết (vẫn dùng gội đầu) dốt cạnh lồng cho than ngửi khói mũi sẽ đỡ ngạt. Ngày làm 2 lần.
    Tiếp đó bạn đập 1 Tép tỏi dập ra ,để 15 phút sau cho vào ngâm 1/4 chén nước lọc ,dùng nước này nhỏ vào mũi cho chim. Cũng 2 lần / ngày.
    Như vậy 3-4 ngày chim sẽ khỏi. Chúc bạn thành công/

9. lovelyps

lovelyps New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có 1 con bị giống như bạn,mình không hiểu nó bị sao nữa nhưng 2 ngày sau nó đã lìa đời hic hic ai biết cho tham khảo ý kiến nha