Cách chữa bệnh nấm mang cá đĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi cadiadep, 20/7/12.

1. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Nuôi cá lâu lâu rồi, 2 năm vừa rùi chưa phải mua thuốc chữa bệnh cho em nào. hôm vừa rồi cá bị bệnh hiện tượng của nấm mang, mình chữa khỏi nên up lên diễn dàn chia sẻ kinh nghiệm mọi người cùng tham khảo và xin ý kiến góp ý của các bác để lần sau chữa bệnh sẽ hiệu quả hơn:

CHỮA BỆNH NẤM MANG nhanh và hiệu quả[​IMG]:

*HIỆN TƯỢNG:
    Sáng mình ngủ dậy 7h sáng thấy 1 em beo màu tối vây cụp, chui rúc 1 góc, thỉnh thoảng lại bơi lao nhanh đâm lung tung trong bể rồi nằm 1 chỗ thở (Quan sát thì không thấy có dấu vết nào của nấm thân hay hiện tượng lạ) theo suy đoán cá nhân mình thì em beo này bị nấm mang, triệu trứng ... sắp về chầu ông bà[​IMG].

* CHỮA TRỊ:
    - 16h chiều mình mua thuốc Nystatin (loại viên đặt phụ khoa chữa nấm của phụ nữ) 7k/vỉ 12 viên, lấy 02 viên nghiền bột hoà vào bình cá tròn 5 lít nước.
    - Vớt em beo ra (cá hơi yếu và mệt) thả vào bình, cắm sủi pin[​IMG]. Đến 22h (sau 6 giotối thấy cá bơi nhẹ nhàng, màu trở lại tươi như bình thường. Vớt cá thả vào bể cộng đồng (cá còn yếu)
    - sau 2 ngày theo dõi cá khoẻ trở lại và bơi tung tăng
    (Theo mình nghĩ, để chắc ăn cá hết bệnh thì các bạn nên ngâm cá trong 12 giờ hoặc có thể lâu hơn, vì mình nóng ruột muốn xem cá khoẻ hẳn chưa nên mình vớt ra hơi sớm)
    Chú ý: Thuốc này còn có tác dụng chữa nấm rất hiệu quả. Với nấm thân và nấm vây bình thường thì nước sạch, thay thường xuyên sẽ tự khỏi. Khi bị nấm trắng lở loét trên mình cá, cạo thuốc trên lấy bột bôi lên vết loét rồi thả trở lại bể (không phải cách ly hay ngâm đánh thuốc nào khác)

Chúc các bạn có đàn cá khoẻ!

bear_2110, JackSanDot, soncb and 2 others like this.
  2. chuonghm

chuonghm New Member

Thích đã nhận:
    0
    Phước chủ may thầy! chúc mừng bạn!
    Phước chủ may thầy! chúc mừng bạn!

Last edited by a moderator: 17/8/17