Cách chữa bệnh vẹo cổ của họa mi.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi khuonghoami, 6/11/11.

1. khuonghoami

khuonghoami New Member

Thích đã nhận:
    8
    Tôi rấy thích nuôi họa mi, nhà tôi luc nào cũng có khoảng 6 con nhưng không phải con mi nào cũng hay cả có con thì hót chuyện cả ngày có con thì cứ kích mái là hót, có con thì gạp đực hăng là tịt, nhưng cũng có con thấy đực lại rộn lên. Nuôi mi, chăm mi thật khó nhất là mùa thay lông chuẩn bị vòa mù lạnh chim hay mắc bệnh lắm. Ta cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, đẻ phòng chống bệnh cho mi. Hiện tôi đang có một con bị bệnh viêm phổi, hay viêm phế quản gì đó sở dĩ nó bị là do tôi sơ ý để nó bị lạnh 1 đêm ngaòi trời. Hiện tôi đang chữa cho nó bằng kháng sinh, dùng Doxy nhưng vẫn chưa thấy chuyển biến, ngoài ra tôi còn có một con mi bị vẹo cổ, xuốt ngày nhìn lên nóc lồng, đu mình như làm xiếc nhìn thật tức mắt, thỉnh thoảng lại ngã như trẻ con mới tập trèo cây, mặt mũi sứt sát nh ìn phát chán, có hôm tôi định phóng sinh cho rồi, Một hôm tôi nhìn kĩ nó và phát hiện cổ nó bị vẹo ở đốt thứ 3 từ cổ xuống, tôi quyết định bắt ra và dùng tat nắn lại cổ cho nó, tôi bóp đúng vòa chỗ bị vẹo thật mạnh rồi tóm chặt đầu kéo mạnh nghe đánh rắc sau đó tôi thả lại vào lồng từ đó chim hết vẹo hết nhìn lên nóc lồng coi như tôi đã thành công trong việc chữ vẹo cổ cho chim. Tuy nhiên cần lưu ý các bạn đùng làm mạnh tay quá nếu khong không những không chữa được mà còn làm chim nghẻo đáy. Tôi mong các bạn thành công theo cách của tôi bởi cũng chẳng có thuốc j chữa nổi bệnh đó cả. Mong các bạn sẽ chia sẻ cùng tôi cách chữa bệnh cho con mi đang ốm của tôi nó bị viêm phổi nhé giúp tôi với, nó là con đỉnh nhất của tôi đáy!

Last edited by a moderator: 6/11/11
  2. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bác chữa bệnh hay ghê hiiiiiiiiiiiiiiiiii, chúc mừng Bác chữa được cho em nó. Còn em Mi bị viêm phổi Bác thử chữa theo cách này of em xem sao, tuy nhiên Bác cần lưu ý một việc đó là Họa Mi là loài sống nơi có độ ẩm cao lên việc chữa trị cần thời gian. Đầu tiên Bác cần vệ sinh em Mi và lồng ốc sạch sẽ tránh kí sinh trùng, thứ hai treo em nó tại nơi nào thật yên tĩnh và khô thoáng, thứ ba không được gài mái và nghe thấy tiếng em Mi nào hót vì nó đagn bị viêm phổi mà hót là dễ hỏng lắm, thứ tư Bác cho em nó dùng thuốc Doxy như Bác đang dùng đừng cho ăn thuốc trực tiếp mà trộn vô cám cho em nó ăn (cám tự làm là tốt nhất), cuối cùng Bác cho em nó thêm nhiều mồi tươi lên có cào cào non là ổn nếu không thì dế mèn vì thời gian uống thuốc Mi rất yếu và sức đề kháng kém. Ngoài ra Bác có thể tham khảo thêm ý kiến của các AE có kinh nghiệm nhiều trong diễn đàn. Đó là cách em vẫn phòng bệnh cho bọn Mi nhà em và vừa chữa cho con Khướu mới khỏi bệnh (nhưng nó bị nhẹ) Chúc Bác thành công và sớm chữa khỏi bệnh cho em nó.

KtsBim and nghiado like this.
  3. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Bác hay thật chứ mà phải em thì em nó lại thêm cái tật chỉ nhìn xuống đất không ngẩng lên dc thì toi :D

Kelly Ho thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    - hay thật bạn à mình chưa bao giờ dám làm như vậy , chúc mừng bạn nhé .

nghiado thích bài này.