Cách chữa cá bỏ ăn mới!!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi dh2003, 1/3/08.

1. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    Hồi trước tết mình có mua 1 em beo, không may lúc đem về nó bị sình bụng bỏ ăn, xử lý bằng metro đủ mọi cách nó vẫn đi phân trắng và ăn rất ít không khá hơn càng ngày càng ốm, như kitax nói là nó bị còi nên đem quăng thùng rác :laughing:
    Mình chữa theo cách của mình như sau:
    mình hỏi đứa em làm bác sĩ thì nó bảo Nifuroxazide 200mg dược tính như metro nhưng tốt hơn chút xíu (cả 2 đều xử lý 1 số vi khuẩn như nhau) hehehe thế là đem con cá ra thí nghiệm luôn.
    Dùng Nifuroxazide theo tỉ lệ 200mg/20L nước + thêm chút muối hột.
    cái Nifuroxazide của mỉnh dùng chẳng hiểu sao nó có màu vàng như Tetra
    Sau khoảng 1 tuần ngâm thuốc con cá đã chịu ăn bình thường.
    Mình thả nó vào hồ nhỏ cùng với 2 con cá khỏe khác thế là chúng đùa giởn và tranh ăn.
    Tới hôm nay thì nó đi phân đen rất tốt. :)
    Không biết cách của mình mọi người thấy sao? có tốt không vậy?

2. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @ Hay lắm, hay lắm ! Tâm phục, khẩu phục ý chí không bỏ cuộc của Bạn.. Lần sau, tìm được điều gì lý thú, bạn lại đăng lên cho mọi người cùng đọc và cùng nghiên cứu nhe ! cám ơn Bạn nhiều.

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Giỏi thế, lần này phải xin làm đệ tử bạn hiền rồi, bái phục bái phục !

4. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    @Kitax: Lâu lâu rùa thôi đừng khen quá tui nở mũi hehehe

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Sao lại gọi là "Rùa", bạn đã biết được công dụng của thuốc có nghĩ dh đã tìm hiểu thành phần của metro, biết đánh thuốc bao nhiêu có nghĩ hiểu được liều lượng của thuốc. Nếu có gọi là Rùa thì mình nghĩ có mấy ông nuôi Beo đẻ ầm ầm là rùa thôi hố hố.

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @minhphong: Anh MP xinh đẹp đừng để em phải gọi là thèng MP xinh đẹp nhé.....

7. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    rất khâm phục bạn dh ở ý chí , nhưng có điều này mạng phép , lúc trước mình cũng gặp trường hợp như bạn mình cũng kiên trì cá hết đấy nhưng mầm bệnh vẫn còn sau đó lây qua mấy con cá quý khác lúc phát hiện ra thì ..... nên sau này nếu bị bệnh đường ruột mà cá suy mình nó mố và tóp lại nên vức đi trừ mầm bệnh trong nhà vài dòng chia sẽ , thân

8. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chào các bác ! Em là dân mới tập chơi nên chưa có kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo .
    Em mới mua dc 8 đôi bồ câu đỏ lém nhưng về thì cứ cụp vây và tụ lại với nhau không chịu ăn , đến hôm nay đã ra đi 1 em .
    Em nghe ở tiệm bán cá bảo phải mua thuốc dưỡng cá . không bít thực hư như thế nào ? Có bác nào dùng rùi thì chuyền kinh nghiêm cho em với .
    Và có cách nào khác không ? Mong được sự giúp đỡ của các bác em xin chân thành cả ơn thân chào!!!!!!!!!!!!!!!!

9. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    thật ra thì thuốc nào cũng có thể chữa hết bệnh cho cá hết đó anh.Lúc đi off chú HungCafe có nói là tùy theo môi trường nước,nước nào thuốc nào anh ơi nói chung thì cách của anh cũng được 1 sáng kiến mới cho anh em nuôi cá.Nhưng em bổ sung thêm là nếu các bạn đánh thuốc nhìu lần kô hết thì hãy kiếm loại thuốc khác phù hợp với nước.hehe góp vui với anh em chút

10. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá của anh 1 có thể là do bị sock nước chết hay là cá mới bắt về nên nhát.2 là cá do hốt hoảng cái gì đó nên sợ hãi thôi anh cứ nuôi đi xem có tiến triển gì kô có gì khác thường thì len forum anh em se giúp đỡ.Thân

11. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hay quá lại thêm 1 cách mới, thank nhé.
    nhưng cho hỏi thêm nhà mình nó vẫn đi phân đen bình thường mà bỏ ăn mới đau chứ, bỏ ăn nay là 4 ngày rồi, đang chán đê, ngâm metro cả 3 ngày nay mà chưa thấy tiến triển gì.
    hehehehe nhà kitax lắm beo nên chỉ chiêu này đấy, có vứt em nào thì gọi em nhé bác kitax:D:D.

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mình xin góp thêm ý kiến: Khi cá bắt đầu ăn lại thì cũng nên mua cá lóc loại cực nhỏ (nhỏ hơn hạt gạo í) cho ăn để bồi bổ và giúp cá mau sung trở lại, nếu có lăng quăng là tốt nhất ah. Thân.

13. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Về cái bệnh bỏ ăn này mình cũng bị "die" hết 5-6 em 9-10cm, cũng dùng metro, muối, sưởi nhưng vẫn ko hết. Các bác cho mình hỏi, cá bỏ ăn mà kỳ vây vẫn căng là bị bệnh gì vậy.
    Cho mình hỏi thêm, cá dĩa bồ câu của mình size 10-12 cm, tự nhiên bỏ ăn, nhìn kỹ ko thấy nấm nhưng trên mặt thấy có vài mụn trắng nhỏ bằng chân nhan. Phải làm sao các bác. Thanks

14. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá đĩa sau khi trị bệnh nào đó thường bỏ ăn, cần phải kiên trì nuôi và chăm sóc thì cá sẽ dần trở lại bình thường.

CĐC đã gặp trường hợp cá RM bỏ ăn hơn hai tháng mà cuối cùng đã trở lại bình thường đấy.

Các bạn hãy kiên trì, thời gian sẽ giúp cho cá bình phục và khỏe trở lại. Chúc các bạn may mắn.

Last edited: 2/4/08