Cách chữa đẹn cho gà

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi bac_ba_pi, 17/5/12.

1. bac_ba_pi

bac_ba_pi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Chào cả nhà.
    Mình là thành viên mới nên chưa có kinh nghiệm về cách chăm sóc cho gà, nhờ các a e trên AVB chỉ giáo. Hiện tại là mình có một con gà trống chuẩn bị cho nó ra trận, bỗng nhiên phát hiện trong họng nổi đầy đẹn, mình đã rơ nước muối loãng và vò cỏ mực nhét cho nó nhiều lần mã vẫn không hết. A e nào có cách chữa trị hay thì chỉ cho mình với, xin chân thành cám ơn.

2. liemtien

liemtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    anh tim thêm ng phụ lấy đồ móc lổ tay móc ra rôi cho viên kháng sinh gà em bị qua cũng móc như vậy thế là hết

3. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà bị nóng, cho uống C cho mát, gà bổ sung cho nó nhiều rau sống, cà chua từ từ sẽ hết thôi!

4. namthanhloi

namthanhloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cạy đẹn ra rồi lấy mật ong rừng tha vào, mỗi tối cho nó ngủ. Khoảng 2 lần là hết.

5. bac_ba_pi

bac_ba_pi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Mình rất vui khi nhận được những kinh nghiệm chia sẽ của các bạn, để mình áp dụng liền mới được. Cám ơn các bạn đã chia sẽ kinh nghiệm

6. hailuavl

hailuavl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    theo như bạn mô tả thì con này bị nặng rùi, không chữ khỏi đâu bạn. nếu phát hiện sớm đẹn khoảng đầu tăm thì làm như các bạn chỉ thì ok.

7. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    chả có gì mà ko chữa khỏi hết, gà mà bị đẹn cỡ đầu tăm thì chữa hết có gì để nói. Nó nóng thì nó nổi, mát gà lại thì nó sẽ lành từ từ, đừng có đụng vào nó làm gì, móc họng hoài sao lành đc. Cái gì cũng từ từ, nổi đẹn là do gà bị nóng, người chữa cũng nôn nóng nữa thì sao chữa đc. Bạn cứ cho con gà uống sáng 1v C 500mg, chiều 1v, cần thiết thì chích Laroscorbin Vitamin C sáng 1cc, chiều 1cc, ăn thì rau sống, cà chua, nó ăn ít thì nhét cho nó ăn, chưa tới 1 tuần con gà sẽ khỏi, ko chừng nó đá còn lên bo nữa ....

gacaolanh thích bài này.
  8. gacaolanh

gacaolanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    cái này dễ lắm,đẹn là cách gọi dân gian của bệnh nấm đường tiêu hóa trên,bạn có thể vào viện gia cầm xem cách trị loại bệnh này,hoặc chữa theo cách dân gian là dùng lá cỏ mực rơ miệng cho gà hoặc dùng Nystatin rơ miệng kết hợp nhét uống,có thể thêm vitamin C và men tiêu hóa tăng sức đề kháng và tiêu hóa giúp gà nhanh hồi phục,gà mình bị đẹn dày đến nỗi ko khép miệng dc,mình làm vài lần khỏi hắn

longhiep thích bài này.