cách chữa tiêu chảy cho khuyên mới phát minh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_pro, 16/2/08.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này vô tình thôi , mình có 1 chú đang tiêu chảy do không quen ăn cám mình làm , chẳng may 1 hôm mẹ mình cho nó ăn chuối xanh (loại đã chín rồi nhưng chưa chín hẳn í , híc hết luôn khoảng 3 4 ngày hôm nay chưa thấy bị lại . Mong anh em góp í cho mình với nhé , đặc biệt là tác dụng phụ của chuối xanh í

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    xưa như trái đất rồi chú em ơi. Nếu đúng đi ỉa ko dùng thuốc 1 tuần chết ngắc. Chuối xanh ko có tác dụng chữa đi ỉa

3. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    em chẳng biết nữa nhưng mà đúng là nó hết thật mà , phân khô cong , màu đen

4. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ấy nói có lý đấy

Không phải lúc nào chuối xanh cũng là thuốc chữa tiêu chảy. Nhưng đúng là chuối có tác dụng hạn chế một số vi khuẩn,nấm mốc phát triển(miêm man một tí: người ta ăn chuối xanh với thịt dê tái, dùng nhựa quả chuối chữa Hắc-lào(lác) chính là tận dụng tác dụng này của chuối đấy )
    Chuối mà không phải lúc nào cũng "chuối" đâu bạn ạ . Tạm biệt/

5. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Chúc bạn dã gặp may ở vụ này ,vì không phải chim nào cũng ăn chuối. Nhưng dể đỡ mất mát bạn hãy tham khảo một số bài trên diễn đàn nói về cách trị bệnh này, trong đó có vài bài của thieuhungyp. Tôi muốn nói với bạn chim cũng như con trẻ , sức đề kháng rất kém , chỉ cần vài ngày tiêu chảy là nó "tiêu" luôn .Đúng như anh_hung908 dã nói đấy.

6. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    khuyenpro phân khô màu đen là phân ăn chuối đi ra.
    thêm nữa là mấy hôm trước độ ẩm cao chim đi ướt, đến hôm nay không khí khô thì phân chim khô cong. Ko phải con chim đi ỉa
    Chim đi ỉa (do vi khuẩn )ko chữa 1 tuần sẽ chết. Đơn giản ngay ở người đi té re 2 ngày chân tay bủn rủn đứng ko nổi nói gì con chim. Mà bảo chim đi ỉa mấy tuần mấy tháng

7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    to thieuhungyp: vâng ở đây cháu muốn nói là chim của khuyenpro chưa chắc đã là đi ỉa chảy.

8. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    đấy không hỏi thì sao mà em biết được những điều bổ ích như thế ,to anh_hung908 con này em mới xin được mà không biết cám trước nó thế nào , em nghĩ không fai do khi' hậu mà phân chim nát như vậy , em nhấn mạnh là nó đi ngoài toàn nước và phân rất nát , cũng có thể con chim của em không bị đi ngoài theo nghĩa của bác nhưng mà em thấy thật sự may mắn trong vụ này

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Nếu bị ỉa chảy thì dùng thuốc gì chữa ae chỉ giáo hộ em với....

10. thieuhungyp

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi, có...1001 cách chữa bệnh này . Nhưng để dơn giản dễ kiếm , bạn tham khảo vài cách mà thieuhungyp đã chia sẻ trên mạng ấy. Hy vọng giúp cho bạn phần nào. Tạm biệt/

11. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Trước đây có bài viết của anh Cuongdq giới thiệu rất hay về cách chữa bệnh này cho khuyên, các bạn nên tìm lại để hiểu rõ hơn về gốc của bệnh.
    Mỗi dạng bệnh lại có thuốc chữa khác nhau đấy ạ.

12. dungbk51

dungbk51 Member

Thích đã nhận:
    4
    mình có cách này:cho chim ăn quả Hồng Đỏ thì chim sẽ khỏi thôi. Cách này đã được áp dụng cho người và hiệu quả rất tốt. người ta còn dùng núm của quả Hồng Đỏ để làm thuốc khi không đúng mùa.