cách chữa trị gà bị gió

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi viettran, 17/6/11.

1. viettran

viettran Member

Thích đã nhận:
    25
    có một cách chửa trị gà bị gió .khi bạn phát hiện gà đá của mình bị có hiện tượng như trúng gió thì bạn hảy thử dùng dầu gió bôi lên hai bên nách của gà và cạo gió như là cách cạo gió cho người vậy , đồng thời bạn củng cạo gió hai bên phía vai cổ của gà luôn nhé , và nhó sau khi cạo gió song thì để gà noi kính đáo tránh gặp gió vài giò sau thì gà tỉnh lại bình thường , cách này mình và một số bạn hữu đã làm qua có hiệu nghiệm lắm , chúc mọi người may mắn nhé, nếu rảnh thì online hỏi mình mình trao đổi thêm nick anhviethang2004@yahoo thân chào

2. khanhhungdo

khanhhungdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Chà chà, cách chữa trị này nghe lạ à! Phải thử mới được, Tks chủ thớt nhiều ^^

3. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    phải chi bít cách này sớm hơn,con gà của e giờ nó nghỏe nghỏe cái đầu rồi,đi thì té hết bên này đến bên kia,ko bít sài cách này còn kịp ko nữa,hix

4. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Hihi, nghe cũng hay hay. ANh viettran sẵn cho tụi em biết là nên dùng dầu gió nào? Thanks anh viettran nhiều nhiều nhiều

đếvương_ke thích bài này.
  5. th_datus

th_datus Banned

Thích đã nhận:
    9
    các bác oi. giúp em với. gà em đang bình thường. cách đây 2 ngày em đem xổ. có xổ đàm cho em nó. nhưng sau đó em nó bị thở khò khè. gáy không nghe tiếng luôn. sau đó bỏ an luôn. các bác có cách nào giúp em không? em không biết cách nào để trị cho em nó khỏi

6. nikeloven

nikeloven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Vụ này gặp quài, nó thở khò khè do nhiều nguyên nhân như soi bội, bị cựa, CRD...vụ này thì bạn ra bác sĩ thú y tiêm cho nó khoảng 3 ngày thì sẽ bình phục lại. Chúc cho gà của bạn sớm bình phục.

7. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    ra thú y mua thuốc hen,hay cho uống dầu,thuốc ho trẻ em dạng xỉo ấy!!

nikeloven thích bài này.
  8. atm_kclw

atm_kclw Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    Trong cuốn Kinh Kê của tác giã Huỳnh Ngọc Trảng xuất bản năm 1995 thì có chỉ cách dùng "rau húng" & "dầu gió". E đã sử dụng và rất hiệu quả. Trong đó có những bài thuốc dân gian áp dụng cho gà rất hay.

phungbatu and nikeloven like this.
  9. viettran

viettran Member

Thích đã nhận:
    25
    khi gà bị khò khè là hiện tượng gà bỉ viêm phổi mà chứng bệnh viêm phổi thì cực lắm , là phải tách rời xa những con con gà chưa bị viêm , không nên dùng chung đồ ăn hay uống chung , không nên dùng khăn lau chung không nên vổ hen cho gà rồi sau đó vổ hen cho gà khác liền vì tay bị viêm nhiểm nước miếng gà bệnh lây truyền qua gà khác rất là nhanh n nên dọn chuồng gà bị viêm khò khè sạch sẽ và không được đưa gà khác vào chuồng đó sau một tuần để trống không cho chuồng không còn vi khuẩn , đặc biệt gà đá khi bị viêm phỏi do bệnh khò khè kéo đàm nhu8 vậy thì trị hết rồi vẩn không được đem đi đá , phải nuôi lại gà hơn 20 ngày sau mới đem đi đá được ,nhớ đừng gấp đem đi đá liền mà thảm bại nhé , thông thường gà dể phát hiện bị khò khè là lúc buổi sáng sớm khoảng thời gian 3 giờ sáng vì thời điểm sáng tròi lạnh gà mói khò nhiều thì lúc đó mình mói biết ,còn gà mà để tới sáng nắng lên rồi thì mới phát hiện khò khè thì gà đã bị nặng rồi ,nên trị bệnh cho gà sớm khi mới phát hiện bệnh thì khỏe hơn là để gà bị nặng , chích thuốc cho gà thì có một cách chích trên đầu gà là nhanh hơn chích ở lường .chúc các bạn thành công

solococo206 thích bài này.
  10. gacoloi

gacoloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    gà ở we đem lên bị chói nước thì chữa như thế nào vậy mấy anh

11. tammykimpmh

tammykimpmh Active Member

Thích đã nhận:
    322
    Anh ơi,mình nên chích thuốc loại gì vậy a?uống thuốc thì uống loại gì?lúc trước em có 2 con bị khò khè mua thuốc ho em bé cho uống mà không hết ,bán cho thằng em ăn thịt ai dè nó đem về đá cựa ,1 con thắng 3 cái ,con thắng 2 cái và tất cả đã lên đường .Một ngày nó đá 1 cái thì trâu bò cũng tiêu huống chi con gà lao phổi.

12. tritenan

tritenan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,786
    gà chói nước thì che chuồng lại, ra nhà thuốc mua nói ti phô + b1, mỗi thứ 10 viên, ngay 2 lần, 1 lần 2 viên. uống trong 5 ngày. Sau 5 ngày mở chuồng ra, gà sẽ hết choi nước.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:22 AM ----------

ra nhà thuốc, nói bán thuốc épchép trị suyễn đem về chích dưới lườn. bảo đảm hết liền trong vài ngày.

huaquoctoan thích bài này.
  13. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    em co con gà đem ở tiền giang về cà mau lúc đầu k đá sau đó thì đá lại mà lâu lâu nó sặc 1 cái thêm kêu khò khè nữa..
    cho em hỏi triệu chứng đó là bệnh gì?chữa như thế nào ah???