Cách chữa trị hiện tượng tép chết lai rai ( mới nhất )

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi tonythang, 29/7/13.

1. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Tình hình bể có hiện tượng chết lai rai , dạo gần đây còn đứt nhiều hơn , các em bị bệnh thì tìm thầy thuốc , gần như ai cũng sẽ tìm đến thầy google đầu tiền , và mình cũng không phải ngoại lệ , kết quả hầu như cho ra là có 1 loại thuốc chữa tép chết lai rai của 1 người có tên tuổi… ( không tiện nói ra )
    Chủ nhật có việc phải lên HN tiện thể qua cửa hàng ( Chuyên về tép ở HN ) Vì xe oto để ở đường cấm , lên chỉ chạy vội vào hỏi chủ cửa hàng có thuốc trị bênh tép chết lai dai không . Chủ cửa hàng kêu : Nhà e hết loại đấy rùi anh ạ . Uh thì thôi hết thì thôi vậy Không hỏi han được nhiều vì xe đang đỗ ở đường cấm .
    Đến địa điểm rùi thì lại anh google gõ ra vài số ĐT của vài cửa hàng chuyên về tép hoặc có bán tép ở HN vậy
    Bấm số ĐT của 1 của hàng tép chắc là tép khủng nhất đất HN nằm ở đây hết ,
    Vì tép bị bệnh chẳng muốn nói gì nhiều ngoài hỏi xem có thuốc trị tép chết lai rai không
    Chủ cửa hàng trả lời : Chẳng có bệnh gì gọi là bênh tép chết lai rai đâu anh ạ , đều có nguyên nhân hết , sau đó hỏi mình về kích thước hồ , lọc , vật liệu , PH , TDS ….Sau đó hẹn mình mai mang 1 chai nước trong hồ tép lên cửa hàng .
    Cúp máy điện thoại rồi ngồi nghĩ , uh đéo mẹ làm đéo gì có bệnh gọi là bệnh tép chết lai rai . Nếu mà có loại thuốc chữa tép chết lai rai này thì thần thông quá , đến đây mình cảm thấy có chút gì đó yên tâm về cách trị tép chết của cửa hàng
    Mai xin cty cho về sớm có việc , phi xe máy lên HN với 1 chai nước , quãng đường từ nhà đến cửa hàng khoảng 45km , sau khi đến cửa hàng nói chuyện với chủ , rùi sau đó là 1 loại các đo đạc thông số Ph , TDS , GH , KH , No3….Tất cả các thông số cao hay thấp và cách chữa trị bênh, cái cần làm và không nên làm ….Đều được chủ cửa hàng nghi ra 1 tờ giấy ( kiểu như là sổ khám bênh và đơn thuốc ấy ) Thực sự là mình ngạc nhiên và cách làm việc chuyên nghiệp của cửa hàng , mà mình không phải là khách hàng thân quen gì cả và cũng không lấy 1 đồng tiền khám và kê đơn thuốc nào cả
    Mình mua thêm 1 số thứ cần thiết cho việc chữ trị tép chết lai rai , ngay từ hôm sau áp dụng kiến thức mà chủ cửa hàng đã truyền đạt lại cho mình kết quả hơn mong đợi , tép bắt đầu ra ngoài nhiều hơn , chịu khó bới tìm thức ăn hơn , đến hôm nay thì mình có thể khẳng định là tép đã không còn chết nữa , hoạt động nhiều hơn .
    Sau khi tép đã ổn định trở lại mình rút ra 1 bài học là tép chết lai rai là do 1 trong các thông số quan trọng nên cao quá hoặc thấp quá , nên kiểm tra hạn sử dụng của các dung dịch trc khi đo , và chất lượng nước đóng vai trò cực kỳ quan trọng trong quá trình nuôi tép…
    Cuối cùng là mình xin cảm ơn ebi house đã giúp đỡ mình trong thời gian qua , mong là ebi house sẽ có nhiều mặt hàng tốt hơn nữa , và là chỗ tin cậy để ae đam mê tép cảnh tìm đến học hỏi và giao lưu .
    Xem thêm: http://www.thuysinh.org/forum/showthread.php?p=642578#post642578#ixzz2aPEMdq8f

Minh Kenji and SkyGB like this.
  2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Hô hô bác này nói 1 hồi nghe giọng là biế ngay đến chỗ chú vũ, chú ý chuyên môn hóa học mà ke ke đấy là bác viết còn nhớ chứ e viết xong về làm chầu bia là wen, mà nói dài dài mà bác chủ thớt ko cho nguyên nhân bể bác để ae rút thêm.ít kinh nghiệm về món đó chứ hi, thank bác chủ thớt thank phát nữa chú vũ truyền đạt kinh nghiệm ch. Ae @@

tonythang thích bài này.
  3. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Thấy Vũ nói là chủ thớt ở BN, mình cũng ở BN, mỗi lúc bể có vấn đề chạy sang HN ngại kinh. Mình cũng nghĩ là chẳng có bệnh tép chết lai rai j hết, vấn đề là nước có vấn đề. Chủ thớt có thể chia sẻ thêm thông số nước, bể trước và sau khi chữa cho ae tham khảo đc ko?

4. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng r đó bác, chỉ là do nước có vấn đề thôi . E nuôi tép rc vàng viếc nên chả dám đầu tư bộ test nước, hehe

Bác cho e hỏi là test nước ở bên ebi house thì chi phí tnao ạ

tonythang thích bài này.
  5. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Chi phí lúc test cho e thì không có , e cũng không dám khẳng định với mọi người là miễn phí , cái này phải để chủ cửa hàng trả lời ạ

---------- Post added at 02:49 PM ---------- Previous post was at 02:43 PM ----------

Nói chung là có người ủng hộ e về việc ko có bệnh tép chết lai rai là e vui rồi , chứ còn nhiều người vẫn khẳng định là có bệnh đó rùi chữa cái đó hết 6ngan đồng...
    Bể e trước thì PH cao quá 7,5 GH 5 KH 4 TDS 125 NO3 80
    PH và No3 cao quá anh ạ , E mua thêm 5 lít Power house cho vào hệ thống lọc , chất lượng nước được đẩy lên cao , hiện tượng tép chết lai rai hết luôn

6. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    em nhớ cách đây vài tuần anh có nhắn tin em hỏi sao tép chết lai rai , anh đưa thông số lúc đó PH ~6 no3 < 50 dùng nước RO các chỉ số đều ổn , sao bây h đã ph 7.5 no3 80 rồi :-S Anh dùng nền ADA mà ph lên 7.5 ? Với ph và no3 cao như thế , tép anh chưa chết cả bầy trong 1 tuần là may ạ :D

Last edited: 29/7/13
    tonythang thích bài này.
  7. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Cái lọ dung dịch đo PH của a dùng lâu quá nó bị hỏng em ạ A ko ngờ luôn nên cửa hàng đo 7,5 giật hết cả mình Cái tội nữa là tội a đi vệ sinh nền Nên No3 tăng cao là đúng hichic

8. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    5l P-Hous e cho nước máy vào tép cũng ko chết dc ,huống chi xử dụng RO nữa ,vật liệu lọc đó còn chuẩn hơn bất kỳ lọc nước RO nào tại HN

SkyGB thích bài này.
  9. SkyGB

SkyGB Thương nhân

Thích đã nhận:
    720
    Bể ổn định là tốt rồi anh :D.
    E giúp đc gì thì giúp thôi. Cùng đam mê mà :D.
    Chắc cái lọ PH của anh bị hỏng. Hôm tới qua em đo lại cho.

10. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Nền ADA mà PH 7.5 cơ ah? 5l P-house cho vào 1 lọc hay mấy lọc vậy? Ngoài ra còn vll nào nữa ko?

11. garung

garung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Hôm trước lên cũng ebi house cũng thấy bảo có anh ở BN lên mua 5L Power house hóa ra là bác, hôm nào chụp ảnh bể tép lên cho anh em xem bác nhé.

12. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    đồ của chú Vũ toàn đồ ngon , chẹp chẹp
    /////////////////////////////////////////////

13. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Mấy bác cho e hỏi cái p-House là dung dịch gì vậy a ?.A Vũ bán bnhieu vậy trên này tìm bài đăng của ebi house mà e ko có thấy cả giá luôn ag @@ ?

14. thu.blue

thu.blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    GIá ở đây b ơi: http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=109863

15. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    cho em ké tí là crystal bio dùng chất lượng được ko ạ - e thấy bể ong ai cũng dùng đồ đắt tiền