cách chữa yến bị xưng, lỡ chân

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi tranbathai, 27/6/11.

1. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    Yến nhà mình chân bị xưng, lỡ rất nặng, đã ngâm nước muối nhạt, sứt thuốc sát trùng màu vàng, sứt coctbion nhưng vẫn không hết, bác nào biết chỉ hộ

2. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    bạn lấy chanh vắt ra chén rồi ngâm chân 1 ngày 3 lần,3 ngày sau chim sẽ bớt .chúc chim bạn mau lành bệnh.

3. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    bác làm như bác teopy + khi chân chim khô bác bôi thêm thuốc mỡ têtaxilin , yến nhà e đã từng bị, áp dụng nv thấy rất hiệu quả

4. tranbathai

tranbathai Member

Thích đã nhận:
    4
    bắt trước bạn chim mình dãy chết ngay trước mặt mình, buồn quá

5. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    chữa làm sao mà chết dc,vấn đề qua trọng là giữ vẹ sinh cần đậu,lồng chim tốt thì ít khi bị bệnh về chân móng lắm,còn chữa ngay lúc nó vừa sưng chứ để lở loét ra rồi thì khó chữa lắm......

6. tran tue linh

tran tue linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Chia buồn cùng bạn, mỗi người có một phương pháp khác nhau nhưng vấn đề là phòng bện hơn chữa bệnh các bác nhỉ.

7. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    em nghỉ anh Tuấn nói rất đúng (khoảng 95%) là "phòng bệnh hơn chữa bệnh" nhưng nếu phòng rồi mà ko được, vẫn cứ bị bệnh (5%) thì cũng phải biết cách mà chữa phải ko a..?..^_^

Last edited: 7/7/11
  8. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Do quá trình vận chuyển, gan bàn chân của cả 2 chân con chim nhà mình bị xước và chảu máu, sưng lên. Mùa hè cho tắm hàng ngày, rửa sạch đáy lồng, cầu đậu, rửa chân nước muối mỗi ngày 1 lần, cho chim ăn đủ rau cỏ tăng vitamin, tăng sức đề kháng, 1 thời gian con chim tự khỏi.
    Nên theo mình, chủ yếu là vấn đề vệ sinh chuồng trại. Tuy yến không còn hệ thống miễn dịch mạnh mẽ như các loại chim rừng nhưng nó cũng vẫn còn sức đề kháng, các loại thuộc bôi chỉ là phụ trợ.
    Nếu chỉ là vết thương nhẹ các bạn có thể bôi: Thuốc đỏ, dung dịch xanh Méthylène, Eosine, Milian, Castellani ... có tính sát khuẩn tại chỗ, bôi tại chỗ để phòng và chống bội nhiễm.
    Nếu nặng hơn thì bôi:Các chế phẩm cream có pha các kháng sinh như Gentamycine, Tétracycline v.v... Các thuốc này được các hãng dược phẩm pha chế sẵn với một nồng độ thích hợp.
    Các bạn đừng bao giờ lấy thuốc viên kháng sinh rắc lên vết thương nhé, liều lượng không đúng là không tốt cho vết thương của chim đâu

ToanDN thích bài này.
  9. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Lòng bàn chân của yến rất mỏng nên dễ bị, ngoài vệ sinh lồng (chuồng) thì cần cho chim đậu cũng rất quang trọng trong vấn đề phòng ngừa.

10. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Chân chim bị nhẹ thì còn có thể chữa khỏi, chứ bị nặng rồi thì chỉ bó tay!

11. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    có 2 cách chữa:
    cách chữa thứ nhất là : ko chữa gì cả, chim sẽ tự hết
    cách chữa thứ hai là : cắt.....