Cách đánh giá một con cu mồi qua bộ cườm

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi TRONG NGUYEN, 23/5/08.

1. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Có rất nhiều nghệ nhân sống cả một đời người , chỉ nuôi đúng một loài chim mà thôi đó là con chim cu đất ... và cũng đã có biết bao nhiêu người phải đau đầu vì hai sắc màu đen và trắng ... nghiên cứu đến bạc cả đầu... mà vẫn không sao hiểu hết ý nghĩa của nó , không tài nào lý giải được ....tại sao con này gù nhiều mà cườm chỉ có vài chục hạt ... con kia cườm khỏi chê mà lại gù chỉ có mấy hơi ....tại sao vậy , tại sao vậy ??? .... cũng vì cái câu tại sao vậy mà hôm nay Nguyên mạo muội ghi đôi dòng chữ nho nhỏ này gởi đến các anh em trên diễn đàn , những người có cùng đam mê , cùng sở thích giống như Nguyên...cái cảm giác hồi hộp khi con bổi dữ bay về ...núp vào cho kỹ nghen ! ...rồi cái cảnh tay run run , mừng mừng khi ta bắt được .... vừa hảnh diện vừa kiêu hảnh ( chỉ kiêu hảnh với mình thôi nghen ...) ... Ôi ! đã quá .... chiều nay cúng ông địa nảy chuối nghen !!!
    Xét về cườm của chim cu đất thì có hai màu chính đó là : Đen và Trắng , ngoài ra còn có màu vàng đất hay đỏ đất mà nhiều nghệ nhân cho đây là màu cườm rựng ... Đen là gốc , Trắng là ngọn ....cho nên con nào có gốc cườm đen nhiều thì con đó gù nhiều nhưng nuôi thì lâu lắm mới nổi ...ngược lại con nào có cườm trắng nhiều thì ta nuôi mau nổi nhưng gù không nhiều ... khi ta nhìn vào bộ cườm con chim cu thì màu sắc đập vào mắt chúng ta là màu trắng , sắc trắng chói lòa .... to có , nhỏ có làm sao phân biệt được đây ? Nguyên tôi xin thưa :
    - Cườm trắng cũng chia ra làm ba loại :
    + Cườm to như hạt đậu xanh ...
    + Cườm nhỏ như hạt mè , có khi còn nhỏ hơn nữa ...
    + Cườm nát bấy , không phân biệt được hình dáng gì cả ...
    Dù to hay nhỏ thì hạt cườm cũng có hình dáng của nó ... cườm chữ u hay còn gọi là cườm vuông loại hạt cườm này chỉ có ở những con mồi gù vô địch , cườm chữ o hay cườm tròn loại này thường , cườm chữ v hay còn gọi cườm mưa rơi ...loại này ít thấy nhưng gù không thua gì loại cườm vuông .... cườm nát bấy không phân biệt được hình dáng loại này tùy thuộc vào khổ cườm ( nếu khổ cườm vuông thì gù vô địch còn khổ cườm bầu bầu thì thua không nuôi ....nhớ nghen ! ) .
    - Cườm đen cũng chia làm hai loại :
    + Đen mốc ...khi ta nhìn vào đã không có cảm tình rồi thì làm sao mà chọn nuôi được ...
    + Đen bóng loại này nhiều nghệ nhân chọn nuôi vì nó đẹp , óng ánh ...
    nhìn chung con nào có vòng cườm đen bóng thì con đó nuôi lâu nổi nhưng khi nổi thì 10 con hay đủ 10 ...
    Ở trên Nguyên chỉ phân tích hai sắc màu đen và trắng thôi ....còn đây mới là vấn đề quan trọng .... tại sao quan trọng nghe nè :
    Đã gọi là cu cườm thì không con nào giống với con nào từ giọng gáy đến quy , cườm , hình dáng ...mà chúng chỉ na ná nhau mà thôi cũng vì lẽ đó mà ta khó mà phân biệt được ...con nào trống , con nào mái , con nào hay , con nào dở ... chẳng lẻ bó tay sao ! không đâu đối với những nghệ nhân thâm niên thì thường thôi còn đối với anh em mới vào nghề thì là cả một vấn đề nan giải ...nhưng không sao ... thời gian sẽ trả lời cứ chịu khó đọc các bài viết của Nguyên thì anh em sẽ rõ cả mà thôi ...
    Cũng vì sự khác biệt giữa con này với con kia mà các nghệ nhân đã phân ra làm nhiều loại cườm : cườm một dây , cườm hai dây , cườm ba dây , cườm nát ... thế cườm một dây nó ra làm sao ? Nguyên xin thưa :
    - Cườm một dây là loại cườm mà khi ta nhìn vào thì chỉ thấy có một đường cườm từ trên ót chạy dài xuống vai , rõ ràng , mạch lạc ...hết đường này đến đường kia ...không chen lẫn , xen lẫn với các đường khác ...
    Loại cườm này mà kết hợp với hạt cườm trắng to , cườm chữ u , cườm vàng đất cao quá nữa khổ cườm thì gù như điện ( gù vô địch )... nên chọn nuôi làm con mồi ...
    Cũng loại cườm trên mà kết hợp với cườm tròn , nhỏ hạt thì thường ...đa số bị loại , không nuôi ...
    - Cườm hai dây là loại cườm khi mới nhìn vào trông giống cườm một dây nhưng khi chim nhướng cổ lên ta thấy hai đường song song nhau chạy dài từ ót xuống vai ... loại này thường thấy vì đa số con mồi được các nghệ nhân chọn nuôi đều có cườm hai dây ( chim rất bền ...) .
    Loại cườm hai dây cộng với hạt cườm chữ u và cườm rựng cao quá nữa khổ cườm ... loại này gù không nhiều nhưng cứ gù 4-5 tiếng mà gù hoài ...xoay xoay lại gù , nghe hoài không chán ... nên được chuộng nuôi làm mồi ...
    - Cườm ba dây cũng giống như trên nhưng khi chim nhướng cao cổ ta nhìn thấy ba hàng cườm đi song song với nhau loại này hiếm thấy , triệu con có một ...khi nó gù thì khỏi chê ...ai có duyên lắm mới gặp ...
    Loại cườm ba dây này kết hợp với cườm chữ u hay chữ o gì cũng được ... chữ nào cũng gù vô địch ....theo các bạn có nên chọn nuôi nó làm con mồi không ?
    - Cườm nát , bể , đóng lộn xộn không theo một trật tự nào cả ...nếu vòng cườm đen bóng thì gù nhiều còn đen mốc thì loại ....
    Nói tóm lại : Dù là cườm một dây , hai dây , ba dây hay bể nát đi chăng nữa ...ta phải chọn khổ cườm to , vuông vắn ...trên thì cao quá ót , dưới thì xuống tận vai ...nếu thòng hay sa về phía trước ngực thì càng quý ...nhưng cườm vàng đất hay đỏ đất phải đóng cao hơn nữa khổ cườm , nếu tới ót thì càng tốt .... loại này dai như đĩa không bao giờ bỏ bổi nhớ nghen !!!
    Có đôi lời gởi đến bạn mê cù cú cu , cu ...cù cụ , cù cụ , cù cụ.... thân chào ...

2. ngtthinh

ngtthinh Member

Thích đã nhận:
    2
    rất cám ơn anh vì đã giúp đỡ em cũng như những người mới về kinh nghiệm chọn 1 con Cu đất hay,dc biết thêm nhìu điều quí báu trong thú chơi nghệ thuật

soncaluongsuc and a.thaiq like this.
  3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    tôi cũng là người rất mê cu gáy, thú thật tôi đã xem nhiều bài viết của bác, cảm ơn bác đã nhiệt tình chia sẽ kinh nghiệm với anh em, nhờ vậy mà anh em mới mở rộng được tầm mắt và biết mình đang sở hữu con chim như thế nào

4. mientay

mientay Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Cảm ơn bác một cái nghen!!!

Cảm ơn bác vỉ những thông tin quý báu mà bác chia sẻ, những điều mà có nhiều người hỏi nhưng không có ai trả lời cả.Mong có ngày gặp bác. Chúc vui khỏe!

minh vũ thích bài này.
  5. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    vậy là anh em tren abv lại có thêm kinh nghiệm để chọn được con chim ưng ý rồi. cám ơn anh Nguyên đã chia sẻ cách lựa chọn loài chim mộc mạc, dân dã mà lại cực kỳ đỏng đảnh khó tính này.

6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Mình đọc loạt topic về chim gáy thấy chỗ nào cũng có bài viết của TrongNguyen phải thừa nhận bạn có kiến thức rất sâu về chim cu.gia mà ban ở gần nhất định mình phải đến học tập kinh nghiẹm chọn chim.
    ngoài chim gáy bạn có chơi loại nào nữa ko?hay tất cả niềm đam mê của bạn dồn hết cho loài chim dân dã này nên mới hiểu biết tỉ mỉ về nó như thê?

minh vũ and trinhthinh like this.
  7. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xin chào may rau 9018 !
    Thú thật với anh lúc trước Nguyên cũng có nuôi vài con khướu , vài con chào mào .... nhưng chơi không đã bằng chơi chim cu .... cứ mỗi lần treo mồi lên cây , khi nó cất tiếng gáy gọi .... con bổi nghe thấy có tiếng gáy lạ , có kẻ xâm nhập lãnh thổ của mình đây ... thế là bạch , bạch bạch.... bay vút cao , vút cao ... rồi xòe cánh , xòe cánh ... lượn đi nào , đảo vài vòng .... đáp vào tàn .... là gù cù cụ , cù cụ , cù cụ .... sống chết với anh mồi luôn ... nghe sao mà nó đả quá ... rồi cái cảnh hồi hộp mỗi khi anh bổi chuyền cành , chuyền cành ..... nhảy đi nào .... nhá nhá đậu kèo thế ... ôi ! cái cảm giác hồi hộp ấy .... một khi đã vấy vào rồi thì không sao bỏ được .... vả lại khi ta chơi chim cu ta sẽ học được rất nhiều thứ ... đây là cách chơi độc lập không làm phiền đến ai , không tranh luận , không cãi vả .... không lọc lừa .... không làm mất lòng bất cứ ai .... khi bạn vào rừng , hít thở không khí ban sơ làm cho tâm hồn bạn thêm yêu thiên nhiên hơn ... và cảm thấy cuộc đời này còn có rất nhiều điều đáng để học hỏi .... xin chào

8. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    To:Trọng Nguyên
    Mình với bạn có 2 điểm chung đấy bạn biết chung gì ko ,Thứ I chung tên (mình cũng tên Nguyên), Thứ II chung niềm ham mê con chim gáy. Đáng tiếc là mình ko am hiểu về chim cu như bạn (giá cái này cũng chung như tên thì đúng là điều mơ ước).
    mình có chút việc muốn nhờ hi vọng bạn giải đáp giúp mình,Chuyện là thế này:mình muốn tậu một chú mồi cây đánh lup (ngoài mình gọi là lồng dập) để đi gác và mình đã tìm được một người đánh cu chuyên nghiệp họ có 4 con mồi nhưng toàn mồi cây để kết hợp với mồi đất khâu mắt bổi xuống là dập lưới (như đánh ngói)
    Ông ta đồng ý nhượng cho mình một con để chơi nhưng mình ko biết liêu chúng (hoặc trong số chúng)có con nào chịu được cách đánh lồng dập ko?vụ xem cườm mình ko dành mà.
    Với kinh nghiệm của bạn xem qua ảnh bạn có thể đánh giá được con nào chịu lồng dập ko?nếu bạn giúp được mình sẽ chụp ảnh cả 4 chú up lên nhờ bạn đánh giá hay dở từng chú và cho mình lời khuyên nên rước chú nào về nhà nhe.
    Cảm ơn bạn trước nhe.

trinhthinh, Zeero and junsochun like this.
  9. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Theo tôi bạn cứ up hình 4 chú mồi lên đi tôi nghĩ bác Trọng Nguyên và nhiều cao thủ khác sẽ giúp bạn
    Chúc bạn tìm được chú mồi hay

Zeero thích bài này.
  10. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    cám ơn bạn,vậy cuối tuân mình sẽ up lên nhờ các cao thu giúp.

11. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Xin chào may rau 9018 !
    Nguyên rất hân hạnh được làm quen và trò chuyện cùng bạn .... một người cùng tên , cùng sở thích ... Nguyên hy vọng một ngày nào đó bạn cũng sẽ lĩnh hội được những gì .... mà mình mong muốn .
    Lúc trước khi mới tập tểnh vào nghề Nguyên cũng như bạn ... đi mua mồi ... chỉ biết loáng thoáng đôi chút ... chỉ nghe người chủ quản cáo mà thôi .... ( Nào là con này có biệt tài này con kia có biệt tài khác ... con nào cũng hay ... cũng gáy gù ... treo đâu cũng gáy ..... nhưng khi đi bẫy thì không bắt được bổi .... Nhưng nếu bạn may mắn gặp người có tâm thì bạn sẽ không bao giờ bị lầm ....
    Để Nguyên nói một đôi điều nhé :
    1. Các nghệ nhân nuôi chim cu mồi nếu họ nuôi con mồi hay , ưng ý ... thì không đời nào họ bán ... và nếu có bán thì giá sẽ rất cao ... nhớ cái câu giá rất cao nhé .... khi mua về bảo đảm bạn sẽ chơi đáng đồng tiền ...
    2. Lúc trước khi ta hỏi mua thì họ không bán nhưng sau họ lại bán ... thì con chim đó có vấn đề ... ( chẳng hạn như : có triệu chứng bỏ bổi , hay bị bể bồ cắt , bị chó mèo chụp .... )
    Còn chuyện bạn nói có một người nuôi 4 con mồi mà người đó chuyên đi đánh lưới rập .... thì cả 4 con mồi trên theo Nguyên thì chơi không được vì các lý do sau :
    1. Bốn con mồi trên thật ra chỉ là bốn con chim bẹo mà thôi ... chỉ treo lên cây cho gáy để bổi bay về và sa vào lưới giật mà thôi ... vì người chủ là người bẫy chim chuyên nghiệp hay còn gọi là cái nghề của họ ... chủ yếu là bắt được thật nhiều bổi đem đi bán mà thôi ...
    2 . Những người bẫy lưới thì mồi của họ chỉ đi đánh một buổi ... nên không bền ... mất thời gian lâu mới tập được ...
    3 . Những con mồi bẹo thường đấu không hết mình với con bổi trận .... cứ đấu khoảng 6 đến 7 phần thì ngưng ... lâu ngày con mồi trở thành thói quen .... đấu với bổi nữa chừng .... sau đó có hiện tượng lơi dần .. ... dần dần sẽ bỏ bổi ... Nếu ta mang nó cho vào lụp thì nó chỉ gáy gù được nước đầu ... hay lúc đầu ... sau đó dở dần ....
    Cũng vì lẽ đó Nguyên khuyên bạn một câu nhé ... không nên mua mồi của mấy ông bẫy lưới ... mà hãy mua mồi của những ai sắp giải nghệ ( lớn tuổi quá không chơi nữa ... không còn sức để đi ... )... hoăc mua mồi của những anh chuyên đi bẫy , ngày nào cũng đi .... có thể mua bổi nổi cũng được ... nhưng ta phải luyện tập .... mất thời gian lâu ....
    Chỉ có vài lời gởi đến bạn .... nếu có vấn đề gì ... thì hãy gọi điện thoại cho Nguyên nhé ... Nguyên sẽ tận tình giải thích .... 0168 . 4757418 thân chào .

12. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    TO:phong HaLong
    Trong pm cho mình bạn nói cụ Quý dẫn bạn đên nhà vài người bạn chơi chim gáy nhưng bạn k nhớ vậy bạn có đc đến nhà ngưừi thợ mộc đánh chim cu (nuôi cả gà chọi và cho becgê ấy)k? đó chính là ng mình định mua chim mồi đấy. nếu đến rồi chắc bạn nhớ con gáy giọng còi đồng.bạn thấy con này thế nào(nêu xem rồi ban cho y kiên nhé)

tinhtinh_l thích bài này.
  13. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Bác Mayrau9018 ở Ninh Bình có gần Nông Trường Đồng Giao không? Nếu gần đó thì bẫy gáy quá tuyệt, đồi núi nhiều, chim cò cũng lắm! Em nhớ có một dạo hè về đó leo núi bắt tổ sáo, vào hang vụt giơi giơi về ăn :x

Last edited: 21/8/08
  14. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Oái Quang DT ở đâu mà đoán trúng phóc vây.Nhà tui ở ngay đó chứ đâu.Thủa nhỏ suôt ngày lang thang trên nông trường chặt củi, hái xim, và tìm bắt chim non về nuôi.
    Nếu Quang ở gần hôm nào ghé nông trường chơi LL với mình nhé.

15. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Dạ lâu lắm em cũng không về đó rồi ạ! Chỉ nhớ hồi bé đi chơi vào trong Nông Trường ở, sau đó đạp xe vào sâu trong sát tận vườn quốc gia chơi.
    Còn mấy năm gần đây em thấy ở Ninh Bình chơi cu gáy cũng nhiều. Em biết một bác ngày xưa làm SVC cho khách sạn Hoa Lư nhà ở đường đi Cúc Phương cũng hay chơi gáy, nhưng ít chim hay.

tinhtinh_l and Zeero like this.
  16. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    To:Trong Nguyên
    Cám ơn bạn đã trả giải đáp thắc mắc của mình.
    Thực ra mình cũng mới quen người đánh cu này qua một ông bạn chơi cây cảnh (chẳng hiểu và cũng chẳng quan tâm gì đến chim chóc nhưng thấy mình thích thì dẫn đến thôi). vì vậy mình chẳng biết ông ta nói thật được bao nhiêu % có điều mình chắc chắn là ông ta có nghề đánh chim cu gia truyền từ đời bố và trình độ chơi cũng khá cao với hơn 30 năm bẫy chim gáy (60% vi kinh tế 40% vi thú chơi).
    Cái mình lo ngại ko phải vì ông ta ko bán mà mình lo chim của ông ta ko đáp ứng được yêu cầu đánh lồng dập của mình.
    Về giá cả thì con thấp nhất 1tr2 con cao nhất 1tr6.ko biết chỗ bạn thế nào chứ ở mình giá thế là cao rồi, (thường thì mi tương đối một chút mới có giá ấy)nhưng cái đó mình ko ngại đâu chỉ sợ về ko dùng được thì chán lắm.
    Ngẫm lại thấy bạn phân tích đúng quá, chim của ông ta toàn mồi bẹo nuôi 6 7 năm giờ nó quen cách đánh ấy rồi nên chắc ko sửa được.
    Có lẽ mình sẽ nghe bạn tìm chú mồi khác của thợ chuyên đánh lồng dập.giờ chưa tìm được mồi ưng ý thì rước em bổi dang nổi về chơi tạm vậy.
    Chúc bạn mạnh khỏe và có nhiều bài viết hay,bổ ích để anh em trong 4rum học tập.

17. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    To Dr Trong Nguyen
    Bài viết của Bạn rất hay , để sống động hơn bạn nên up hình vài con và chỉ rõ cho anh em biết con nào cườm trắng đen, nát bấy , 1 dây , hai dây , chữ o , chữ u , v,v,... hoặc lấy hình một số con trên diễn đàn để minh họa , được như thế anh em sẽ cám ơn bạn much more .
    Một người rất mê chim cu như bạn
    Thân chào

18. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    To: Quang DT
    Bạn đang ở đâu vậy? mình tưởng bạn có người nhà hay quê ở NB nên thỉnh thoảng về chơi.mình ở phía đông của nông trường Đồng Giao còn rừng Quốc Gia Cúc PHương ở phía Tây nghĩa là muốn đến rừng Cúc Phương thì phải đi qua nông trường (40KM).Trong rừng CP thì ho ko cho vào đánh chim đâu,có đi thì chỉ đến được rừng phòng hộ thôi.Trước đây thỉnh thoảng mình vào các thung trong núi để đánh khướu và chim Gáy.nhưng giờ thì ko có mồi gáy nên cũng chẳng đi nữa.

19. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Hiện em ở Hà Nội bác à! Có cô chú ở Tam Điệp, ở Gia Phong, ở gần Cúc Phương cũng có :D nói tóm lại quê em ở đó. Em cũng thỉnh thoảng đi dạo vùng đó xem có chim hay không, nhưng khoái khẩu nhất vẫn là tiết canh dê và thịt dê núi, dê Ninh Bình khác hẳn dê vùng khác.

Hồi trẻ em hay lọ mọ vùng sông nước quê ta lắm, nhưng sau thấy quê ta đánh đá nổ mìn chim bay hết, thế là em ngược lên Cẩm Thủy Thanh Hóa chơi, trên này gáy nhiều lắm, sau đó bị ngã nước một trận nằm liệt gần một tuần ở Thanh Hóa tưởng chết, thế mà cũng thấm thoát hơn chục năm rồi bác à.

Hy vọng có dịp về quê sẽ rủ bác đi cafe nhé!

20. phonghalong

phonghalong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    .Tôi chưa đến nhà bác này rồi nếu có đến cắc tôi không quên đâu vì becgie cũng là thú chơi của tôi bạn ạ. Theo những gì anh Trọng Nguyên đã chỉ bảo tôi nghĩ bạn đên nhà cụ Quý nhờ cụ chỉ giúp.Lần về nhà cụ tôi cũng có xem 1 con mồi giọng thổ còn nước non như thế nào thì tôi ko biết và cũng ko hỏi vì chỉ thích gáy mồi của cụ Quý thôi (con này chủ nhân vẫn đi bắt bổi, chim Thanh Hoá) chúc may mắn!