Cách đặt chuẩn đầu ra vào của máy lọc ngoài ????

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi thuckhuya, 25/5/07.

1. thuckhuya

thuckhuya Active Member

Thích đã nhận:
    169
    Chào các bác, em lục tung cả 4rum nhà mình lên mà chả tìm thấy bài nào nói về vấn đề này cả. Các bác trả lời giúp em vấn đề này cái:
    1. Đặt đầu ra và vào của máy lọc ngoài như thế nào là chuẩn nhất để dòng nước lưu thông khắp bể, và hút ra lượng nước bẩn nhiều nhất.
    Xin chân thành cảm ơn và chịu mọi phí tổn :laughing:

2. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Cái này em nghĩ còn phụ thuộc vào công suất máy bơm và thể tích bể, nhưng có 1 cách mà lâu nay em vẫn dùng, để đầu ra 1 bên, đầu vào 1 bên.
    Đầu ra (hút) là 1 đoạn ống 21mm (hoặc 27 mm) đục lỗ hoặc khe nhỏ, cách nền 10 -15 cm, đầu vào (thổi) cũng được đục lỗ nhưng để cách mặt nước 3 cm, thổi ngang mặt bể.
    Cảm nhận chất lượng nước vẫn ổn, cách đặt như em thì chắc nước ko luân chuyển khắp bể được (bể em dài 1m3, dùng máy bơm 30 -32 W)...

3. thuckhuya

thuckhuya Active Member

Thích đã nhận:
    169
    Đúng là phụ thuộc vào máy bơm, nhưng thường thì mọi người đều sắm máy bơm tương ứng với thể tích bể mà. Vậy không hiểu nên đặt đầu ra, đầu vào cùng bên, ngược bên, ngang bể hay dọc bể, đầu vào bể nên để ngang hay chếch lên chếch xuống?????????? Oài, các cao thủ đâu rồi nhỉ. Các bác truyền cho ít kinh nghiệm để dân mới như bọn em theo phát.

4. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Thường thì hai đầu vào - ra bố trí xa nhau nhất sẽ giúp luân chuyển nước tốt nhất ! Trong hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất đều có đề cập bằng hình ảnh !
    Nếu dùng cho bể đơn thuần nuôi cá , bạn nên hướng hàng lổ trên ống thoát lên phía trên mặt thoáng để tăng khả năng hòa trộn không khí vào nước !
    Nếu dùng cho bể trồng thủy sinh , bạn nên hướng hàng lổ trên ống thoát nằm ngang hoặc hơi chếch xuống để hạn chế thất thoát CO2 . Cây trồng trong bể đã đóng vai trò cung cấp oxy cho toàn bể !

5. thuckhuya

thuckhuya Active Member

Thích đã nhận:
    169
    Cảm ơn bác AT nhé. Em giờ đã hiểu rồi. Em đã nhấn cảm ơn rồi đó