Cách dạy Yểng (Nhồng) nói

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi soidog, 6/11/07.

1. soidog

soidog Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác, em la newbie ở 4rum này, mới đăng nhập nhưng trước đây thỉnh thoảng có đọc bài của các bác post lên thấy rất bổ ích (như của bác GC chẳng hạn).

Em mới mua một chú Yểng ở Hoàng Hoa Thám. Người bán nói rằng nuôi được 2 - 3 năm rồi. Nó đã biết nói mấy câu (do chủ cũ dạy). Nay em muốn dạy nói một số câu theo ý của mình thì theo các bác làm cách nào hiệu quả nhất ạ? Liệu 2 - 3 năm tuổi rồi nó "cứng đầu" hơn, khó học hơn đúng không các bác?

Nhờ các bác chỉ dùm.

Xim cảm ơn.

2. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cũng như sáo, cưỡng...cách dạy nhồng nói là lặp đi lặp lại câu nói đó nhiều lần cho nó nghe, nếu không có thời gian thì bạn sử dụng catsette, nhưng mình nghĩ chim càng lớn tuổi tiếp thu càng chậm nên muốn dạy nó bạn phải kiên nhẫn .

3. soidog

soidog Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn ly vu. Theo bác thì nhồng sung nhất đến độ tuổi nào? liệu có đuợc 5 năm không bác?

4. soidog

soidog Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giúp: em định mua thêm một chú Yểng non nữa (hôm nay thấy có bán ở chợ Mơ nhiều quá nên ham mua) không biết có hợp lý không? Nuôi 2 chú, một non một trưởng thành cùng nhau có vấn đề gì không các bác. ~X(

Cám ơn nhiều.

5. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Hồi trước mình cũng có nuôi 1 vài loại chim biết nói như sáo, cưỡng, nhồng. Theo kinh nghiệm của mình nếu nuôi chim nói thì phải nuôi từ chim non thì mới có kết quả nhưng ko phải lúc nào cũng như ý mình được, chim cũng như người có con tiếp thu nhanh có con chậm, bởi vậy cùng nuôi 1 lúc mà thấy có con nói được 3 - 4 câu, có con chỉ nói được 1 câu mà còn ko rõ nữa chỉ thêm câu khác mãi ko được. So với sáo và cưỡng nhồng nói rõ và nói được nhiều hơn, nhưng tuổi thọ của nhồng ngắn hơn 2 loại kia cao lắm là 5 - 7 năm thôi nên thời gian sở hữu 1 chú nhồng không được lâu chưa kể sức khỏe của nhồng kém dễ bị trúng gió chết bất tử nữa. Mình nghĩ thời tiết Hà Nội sắp đến mùa lạnh nếu nuôi nhồng bạn nên nuôi chuồng và bên trong chuồng bạn đặt 1 cái hộp gỗ giống như tổ yến phụng nhưng lớn hơn để nhồng vào đó ngủ tránh được giá rét.
    Thời gian bắt đầu tập nói cho nhồng là khoảng 1 năm tuổi lúc đó nó bắt đầu nói gió, khi tập bạn nên lột lưỡi nó, sau khi bị lột lưỡi chim bị đau nên sẽ bỏ ăn 1 ,2 ngày nhưng ko sao, công việc này 1 ,2 tháng làm 1 lần giúp cho lưỡi nó mềm nên nói sẽ rỏ hơn. Chúc bạn thành công .

6. soidog

soidog Member

Thích đã nhận:
    0
    Thông tin rất bổ ích. Cám ơn ly vu. Có một số ý kiến cho rằng với Sáo thì cần lột lưỡi còn với Yểng (Nhồng) thì không cần. Không biết mọi người có kinh nghiệm thường theo hướng nào?

Nhân tiện ai có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình với: cu cậu Yểng của mình ăn uống rất ẩu, vãi cám đầy ra nhà rất bẩn. Có cách nào hạn chế không để vãi cám được nhỉ? (mình đang dùng cóng thủy tinh). ~X(

7. tuanhien

tuanhien Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim nhồng (yểng) theo mình biết thì có thể nuôi được 8 năm và có thể hơn đó bạn à, mình cũng có nuôi một con và đã được hai năm rồi nó nói rất là chuẩn và có thể hát được 5 từ nữa cơ đấy.Thằng bạn mình cũng nuôi 1 con và đã được 7 năm nhưng mà nói không nhiều bằng con của mình đâu.Chim của các bạn nói được nhiều không vậy

8. Monowar

Monowar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    việc dạy Yểng đã 2 3 năm tuổi như bác nói đó thì rất khó đấy ạ Nhưng con như thế thì theo em chỉ nhưng câu Nó thich thì nó mới học thôi còn không thì nó sẽ rất ít học đấy ạ......

9. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chẳng biết thế nào chứ con sáo nhà ,giờ thành quen cứ sáng nói lảm nhà lảm nhảm ,vì cứ 6h sáng dậy cho khuyên ăn rồi làm các thủ tục khác cứ tiện tay cho nó mấy con sâu thế là mấy hôm sau cứ giờ đó nó nói lung tung phèng cả lên,nhưng trên tẩng cũng ngại chẳng dậy nó sợ bị hàng xóm lấy đá quang cho 1 cái chẳng chết chim lại chết mình à