Cách điều chỉnh bình Co2.

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi trnhatula, 21/6/08.

1. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Mấy anh cho em hỏi cái em mới vừa mua một bình CO2 2kg trên anh Vũ.Nó bao gồm một cái bình nhỏ, một cái van đồng trên miệng chai giống như van của bình gas và một cái van inox ngang qua có một cái núm chỉnh lớn nhỏ ở cuối van. Xin cho em hỏi là em đang xài thấy cũng ổn nhưng buổi tối em muốn tắt CO2 cho tiết kiệm thì có thể tắt cái van ở trên miệng chai được ko em cũng đã thử nhưng sao tắt rồi mà cà 30fut sau CO2 vẫn chảy như chưa tắt chỉ có cách là tắt cái van inox mà tắt vậy thì sáng ra lại fai chỉnh lại nữa, hok lẽ ko thể tắt bằng cái van đồng được sau mấy anh vặn ra vặn vô thấy nó cũng i nguyên hok có gì xảy ra. Anh nào bít chỉ em với ......=((

2. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Cái bình của em giống y hệt vầy nè mà sao em tắt bằng cái van ở trên đầu hok dc là sao vậy mấy huynh.

3. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Có 2 trường hợp:
    1.Bạn vặn van chưa đóng hết.
    2.Khi đã đóng hết van đồng,áp suất co2 vẫn còn trong van tinh chỉnh,khi nào hết co2 trong van inox này thì tự động nó không xì ra nữa.

4. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Thêm 1 trường hợp nữa: van đầu bình không kín hoàn toàn.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái van chính của bình này làm bằng đồng và rất hay bị hư, vì vậy tránh chỉnh nó nhiều lần, với bình mới nạp xong, ta khóa chặt van phụ inox rồi chỉnh nới van chính ra 1 chút xíu, sau đó thì chỉ dùng van inox để chỉnh hay tắt CO2 khi cần thiết.

6. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Hix vậy là mỗi lần tắt song sáng ra lại phải ngồi canh giọt lại từ đầu :( nản ghê hay mình thay lun cái van chính bằng Inox lun được ko mấy anh.Còn một việc nữa em xin thọ giáo mấy a lun là hồ nhà em dài 70,rộng 35,cao 45 em để Co2 1 phút khoảng 70 giọt được ko ạ tại em chỉnh hoài mà nó ko đúng 1 giọt/s một là it hơn hai là nhiều hơn.Để vậy có nhiều ko mấy a em sợ cá nhà em nó thiếu oxy.

7. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    1 phút 70 giọt là cũng được rồi. Khi tắt Co2 chỉ cần khóa van Inox là được không cân khóa van chính của bình. Khi chỉnh van Inox bạn lấy một miếng giẻ quấn van và chỉnh từ từ xem sẽ dễ hơn đó!

8. trnhatula

Thích đã nhận:
    123
    Ok mình sẽ thử thank các anh em trên diễn đàng nhiều lắm ^^ chúc mọi người sức khỏe dài dài để còn theo đuổi sự nghiệp thủy sinh :D